ผู้เขียน หัวข้อ: ๑๑๑๑ อุทยานแห่งชาติภูจองนายอย เขื่อนสิรินธร ด่านช่องเม็ก จ.อุบลราชธานี ๑๑๑๑  (อ่าน 5595 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Deaw

• ไมล์ 301-600
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • คะแนน Like 24
สงกรานต์ที่ผ่านมาได้มีโอกาสไปเที่ยวที่จังหวัดอุบลราชธานีครับ เสียดายที่ผมมีเวลาเพียงไม่กี่วัน ยังเที่ยวไม่ทั่วจังหวัดเลย คงเป็นเพราะจังหวัดอุบลราชธานีเป็นจังหวัดที่มีพื้นที่กว้างใหญ่มาก เคยเป็นจังหวัดที่มีพื้นที่เป็นอันดับ1ของประเทศไทยก่อนที่จะถูกแยกเป็นจังหวัดยโสธรและจังหวัดอำนาจเจริญ

การมาเที่ยวจังหวัดอุบลราชธานีครั้งนี้เป็นครั้งแรกของผมเลยครับ ผมจึงต้องศึกษาเส้นทางต่างๆมาจากกรุงเทพ อีกทั้งเป็นการเดินทางในช่วงเทศกาลด้วยแล้ว บอกตามตรงผมเข็ดตั้งแต่ปีที่แล้วที่ไปเมืองน่าน จนไม่อยากเดินทางช่วงเทศกาลอีกเลย

ผมออเดินทางจากกรุงเทพวันที่ 11 เมษายน ช่วงเวลา 5 โมงเย็นซึ่งเป็นเวลาคนส่วนใหญ่ออกเดินทางพอดี รถยังพอเคลื่อนตัวได้แต่จะมาติดจริงๆก็ช่วงแก่งคอย ลำตะคอง ซึ่งติดมากเพราะมีรถพ่วงวิ่งทุกเลน จนหลุดเข้าสาย24 ได้ก็วิ่งฉลุยเลย พอมีติดบ้างเป็นระยะๆ ตอนแยกเข้าจังหวัดบุรีรัมย์ สุรินทร์ และศรีสะเกษครับ

จนในที่สุดผมก็มาถึงที่พักที่อำเภอเดชอุดม จังหวัดอุบลราชธานี ในเวลาประมาณตี 2 กว่าๆ วันรุ่งขึ้นผมก็หาที่เที่ยวตามกำหนดการณ์ทีวางไว้เลย นั่นก็คือที่อุุทยานแห่งชาติภูจองนายอย

อุทยานแห่งชาติภูจองนายอย ตั้งอยู่ในท้องที่อำเภอบุณฑริก อำเภอนาจะหลวย และอำเภอน้ำยืน จังหวัดอุบลราชธานี มีอาณาเขตติดต่อกับประเทศลาวและกัมพูชา

อุทยานแห่ชาติภูจอง-นายอย ได้รับประกาศเป็นอุทยานแห่งชาติลำดับที่ 53 ของประเทศไทย เมื่อวันที่ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2530
คำว่า ภูจองนายอย มีที่มาจากคำ 2 คำคือ ภูจอง กับ นายอย คำว่า ภูจอง หมายถึง ภูเขาที่มีต้นจองขึ้นอยู่หนาแน่น ซึ่งทางภาคอีสานเรียกหมากจอง ทางภาคกลางเรียกว่าต้นสำรอง ส่วนคำว่านายอย เพี้ยนมาจากคำว่า น้ำย้อย รวมความแล้วอุทยานแห่งชาติภูจองนายอย หมายถึงภูเขาที่มีต้นสำรองขึ้นอยู่มากและมีน้ำไหลย้อยตามหน้าผาของลำน้ำตามอุทยาน

• *
มาถึงอุทยานประมาณเทียงๆ ได้ครับ ถนนทางเข้าอุทยานก็ดี อัลเมร่ามาได้สบายๆเลย เทียบถนนทางภาคเหนือถ้าใครเคยขับมาแล้ว ก็มาที่นี่ได้แน่นอนครับ

มาถึงก็หาอะไรรองท้องกันหน่อย

• *
อื่มท้องแล้วก็ลุยกันเลยครับ

อันนี้เป็นทางลงไปสู่น้ำตกห้วยหลวง หรือน้ำตกบักเตว

ทางเดินชันมากๆ

จุดชมวิวระหว่างทางครับ

มองเห็นน้ำตกลิบๆแล้ว

• *
 มีตำนานเล่าขานกันต่อๆ มาว่า “นายเตว” กับพวก 2 – 3 คนได้เข้ามาตีผึ้งที่ผาน้ำตกแห่งนี้ โดยออกอุบายนำเถาวัลย์มาพันเป็นเชือกหย่อนลงไปเบื้องล่างของน้ำตก นายเตวอาสาโรยตัวลงไปเพื่อตีผึ้ง ซึ่งมีรังผึ้งเกาะติดอยู่กับหน้าผาหลายร้อยรัง โดยมิได้บอกกล่าวเจ้าที่เจ้าทาง ในระหว่างที่นายเตวกำลังตีผึ้งอยู่นั้นได้เกิดอาเพศขึ้น เพื่อนที่อยู่ด้านบนมองเห็นเถาวัลย์เป็นงูขนาดยักษ์เลื้อยพันขึ้นมา ด้วยความตกใจกลัวจึงใช้มีดตัดฟันลงไปตรงเถาวัลย์ขาดสะบั้นทำให้ร่างของนายเตวที่ห้อยโหนอยู่นั้นร่วงหล่นลงสู่เบื้องล่างของน้ำตกเสียชีวิต ยังผลให้น้ำตกแห่งนี้ได้ชื่อเรียกในเวลาต่อมาว่า “น้ำตกบักเตว”

• *
 ต่อมาได้มีการประกาศจัดตั้ง “อุทยานแห่งชาติภูจอง–นายอย” ขึ้นในปี 2530 มีนักท่องเที่ยวเดินทางมาท่องเที่ยวน้ำตก และมักจะเกิดอุบัติเหตุเสียชีวิตจากการลงเล่นบริเวณน้ำตกแห่งนี้ จนกระทั่งมีญาติของผู้เสียชีวิตมาเล่าว่า ผู้เสียชีวิตได้มาเข้าฝันแล้วบอกว่า นายเตวไม่ต้องการให้ใครมาเรียกชื่อน้ำตกแห่งนี้ว่า “น้ำตกบักเตว” เนื่องจากเป็นคำไม่สุภาพและได้ให้เปลี่ยนชื่อน้ำตกแห่งนี้เสียใหม่ ในที่สุดเมื่อปี พ.ศ. 2535 จึงได้มีการเปลี่ยนชื่อ “น้ำตกบักเตว” เป็น “น้ำตกห้วยหลวง” ตามชื่อของลำห้วยซึ่งไหลพาดผ่านน้ำตกแห่งนี้

• *
ตอนเดินลงน้ำตกว่าเหนื่อยแล้ว มาตอนขึ้นนี่ลำบากมากๆครับ

แนะนำว่าใครที่เดินทางชันๆ ไม่ไหวอย่าลงไปดีกว่าครับ

ขนาดผมว่ากำลังดีๆ แล้วขึ้นมาจากน้ำตกต้องพักเป็นระยะเลย

• *
วันต่อมาหลังจากพักเหนื่อยจากการเดินขึ้น-ลงน้ำตกห้วยหลวง ผมก็ได้เดินทางมาเที่ยวที่นี่ครับ

เขื่อนสิรินธร

เขื่อนสิรินธร เริ่มก่อสร้างในเดือนมิถุนายน พ.ศ. 2511 และมีการวางศิลาฤกษ์เมื่อวันที่ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2512 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ได้ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ พระราชทานพระบรมราชานุญาตให้เชิญพระนามของ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ขนานนาม เขื่อนว่า “สิรินธร” โดยตัวเขื่อน และระบบส่งไฟฟ้าระยะแรก สร้างเสร็จในปี พ.ศ. 2514

• *
เขื่อนสิรินธร เป็นเขื่อนหินถมแกนดินเหนียว สร้างปิดกั้นแม่น้ำลำโดมน้อยอันเป็นสาขา ของแม่น้ำมูล ที่บริเวณแก่งแซน้อย ตำบลช่องเม็ก อำเภอพิบูลมังสาหาร จังหวัดอุบลราชธานี ตัวเขื่อนมีความสูง 42 เมตร ยาว 940 เมตร สันเขื่อนกว้าง 7.5 เมตร อ่างเก็บน้ำ มีพื้นที่ประมาณ 288 ตารางกิโลเมตรสามารถกักเก็บน้ำได้ 1,966.5 ล้านลูกบาศก์เมตร ที่ระดับกักเก็บน้ำสูงสุด 142.2 เมตร (จากระดับน้ำทะเลปานกลาง) โรงไฟฟ้าพลังน้ำเขื่อนสิรินธร ติดตั้งเครื่องกำเนิดไฟฟ้าไว้ 3 เครื่อง ขนาดกำลังผลิตเครื่องละ 12,000 กิโลวัตต์ รวมกำลังผลิตทั้งสิ้น 36,000 กิโลวัตต์

• *

• *
ออกจากเขื่อนสิรินธร ผมก็เดินทางต่อไปยังด่านช่องเม็กเพื่อไปเที่ยวยังประเทศเพื่อนบ้านเราครับ

ช่องเม็ก เป็นจุดผ่านแดนไทย-ลาว ตั้งอยู่ในเขตอำเภอสิรินธร ห่างจากตัวจังหวัดราว 90 กิโลเมตร เป็นพื้นที่ชายแดนติดต่อระหว่างไทยกับลาว ซึ่งเป็นจุดผ่านแดนจุดเดียวในภาคอีสาน ที่สามารถเดินทางไป ประเทศสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว โดยทางพื้นดิน ในขณะที่จุดอื่นจะต้องข้ามลำน้ำโขง และเป็นที่สิ้นสุดของทางหลวงหมายเลข 217 จากอุบลราชธานี

• *
 ช่องเม็กนั้น นับเป็นด่านชายแดน ที่เป็นเสมือนประตูสู่ประเทศเพื่อนบ้าน ที่มีความสำคัญยิ่ง เพราะเป็นเส้นทางสู่เมืองปากเซ ซึ่งตั้งอยู่ริมแม่น้ำโขง ที่ยังคงสภาพชีวิตความเป็นอยู่ของชาวลาว ที่เต็มไปด้วยสีสัน และยังสามารถเดินทางต่อไปยังน้ำตกหลี่ผี และน้ำตกคอนพะเพ็ง น้ำตกที่แม่น้ำโขงทั้งสาย ไหลต่างระดับกันลงมา อย่างยิ่งใหญ่ตระการตา

• *

• *

ออฟไลน์ golfnavyblue ATC.345

• ไมล์ 601-1000
  • *
  • คะแนน Like 309
  • golfnavyblue ATC.345
  • Awards
  • จังหวัด: 6/5 ม.3 ต.บ้านสวน อ.เมือง จ.ชลบุรี 20000
  • ชื่อเล่น: กอล์ฟ
ขอบคุณสำหรับรีวิวเจ๋งๆครับ

http://www.facebook.com/golfnavyblue
        golfnavyblue@hotmail.com
"กอล์ฟ" 08-1004-6006 LINE "golfnavyblue"

รถผมครับ http://almerathailand.com/index.php/topic,5499.msg98204.

SimplePortal 2.3.5 © 2008-2012, SimplePortal