ผู้เขียน หัวข้อ: โดดงานมาติดฉนวนให้หลังคาซะหน่อย  (อ่าน 8560 ครั้ง)

ออฟไลน์ jay_jay09 ATC.385

• กำลังสะสมไมล์
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • คะแนน Like 2
  • ATC.385
  • Awards
เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า เวลาฝนตก เสียงจากหลังคาดังม๊าก ยิ่งถ้าตกหนักๆอยู่ในรถคุยกันแทบไม่รู้เรื่องเลย พอดีเห็นพี่ๆท่านอื่น เค้าติดฉนวนที่หลังคาแล้ว บอกว่าเสียงเบาลง แถมลดความร้อนจากหลังคาด้วย แอร์ก้อไม่ต้องทำงานหนัก ก้อเลยลองมั่งดีฟ่า อุปกรณ์ของผมมี
1.พรมผ้าห่มซับเสียง หนาประมาณ 1 นิ้วเห็นได้ (ลืมไม่ได้วัดความหนา) emo14
2.กาวยาง ตราน้องสุนัข (Dog) อิอิเดี๋ยวไม่สุภาพ  emo52
3.กรรไกร
4.ช่าง 1 คน (ทำคนเดียวกลัวไม่งาม)
5.เบียร์ 2 กระป๋อง
เริ่มจากถอดทุกสิ่งอย่างที่เกี่ยวกับหลังคา ขออภัยที่ไม่มีขั้นตอนให้ดูครับ เพราะถอดด้วยถ่ายด้วยไม่ไหว
หลังจากถอดหลังคาเสร็จแล้ว ไม่แปลกจัยเลยว่าทำไมเสียงดั๊งดัง

จากนั้นดำเนินการตัดผ้าห่มตามขนาดร่อง ทากาวที่ผ้าและหลังคานิดหน่อยพอนะ เดี๋ยวจะเหม็น

หลังจากติดเสร็จแล้ว เห็นว่าผ้ามันเหลือ เลยงัดเบาะขึ้น จัดการปูใต้เบาะด้วยเลย+ซุ้มล้อหลัง

หลังจากติดเสร็จลองทดสอบดูเสียงที่หลังคาจากที่เคยดังป๊องๆ เปลี่ยนเป็นปุ๊กๆ ความร้อนจากหลังรู้สึกว่าลดลงนะครับ และสุดท้ายเสียงในห้องโดยสารจากที่มีเสียงยางดังก้อเบาลงอย่างเห็นได้ชัด คือจากปกติจะดังจนแยกไม่ออกว่าดังจากจุดไหนบ้าง แต่พอปูผ้าไปตอนนี้แยกออกแล้วเพราะเสียงจากด้านหลังเบาลงแต่ด้านหน้าดังชัดเจน โครงการนี้ผลออกมาเป็นที่น่าพอใจ โปรเจทต่อไปจะรื้อพรมพื้นออกมาทำ
สรุปค่าเสียหายทั้งหมด
1.พรมผ้าห่ม 2 เมตร = 300 บาท
2.กาวยาง = ไม่ได้ซื้อยืมช่าง emo52
3.กรรไกร = ไม่ได้ซื้อยืมช่าง emo61
4.ค่าเบียร์ = ไม่ได้ซื้อช่างเลี้ยง  emo58
5.ค่าแรงช่าง = ไม่จ่ายเพราะมันบอกให้เราไปส่งที่เขาเขียว emo38
สรุป 300 บาท จบการรายงานครับ
ต้องขออภัยนะครับที่อาจจะบอกขั้นตอนและวิธีได้ไม่ละเอียด มือใหม่หัดรื้อครับ คิดว่าพอเป็นไอเดียได้บ้างไม่มากก็น้อย เหมาะสมงบประมาณที่มีอยู่ emo71 emo54

ออฟไลน์ Ptri ATC333

• ATC. Staff Team
  • ไมล์ 7001-8000+
  • คะแนน Like 160
  • น้องอัล VL CVT White
  • Awards
อัยยะ !! แหล่มเจงๆเอาไป 1 ไลท์เบย

ออฟไลน์ T_Labor

• ไมล์ 2001-3000
  • *
  • คะแนน Like 64
  • - แล้วจะทำไม -
  • Awards

แจ่มเลย emo36 emo36  อยากทำให้บ้างจุงเบย  emo61

มิตรภาพและความอบอุ่น คือ ATC.

ออฟไลน์ bomaxx

• ไมล์ 301-600
  • *
  • คะแนน Like 6
  • จะคนหรือจะรถค่อยๆจูนเดี๋ยวก็เข้ากันได้
อยู่ชลบุรีหรอครับ ร้านช่างอยู่ไหนครับเดี๋ยวไปทำบ้าง   emo36   emo54

• *
  • ATC.385
  • Awards
อยู่ชลบุรีหรอครับ ร้านช่างอยู่ไหนครับเดี๋ยวไปทำบ้าง   emo36   emo54
ใช่ครับ อยู่แถวๆกลางเนิน ก่อนถึงทางขึ้นมอเตอร์เวย์บ้านบึง เลยสี่แยกบายพาสเข้าไป ถ้ามาจากบ้านสวนชลบุรีคร๊าบ
พอดีสนิทกันกับช่างตอนเอา ซาก NV ไปทำให้มันกลับมาเป็นรถอ่ะครับ emo64

ออฟไลน์ golfnavyblue ATC.345

• ไมล์ 601-1000
  • *
  • คะแนน Like 309
  • golfnavyblue ATC.345
  • Awards
  • จังหวัด: 6/5 ม.3 ต.บ้านสวน อ.เมือง จ.ชลบุรี 20000
  • ชื่อเล่น: กอล์ฟ
ว้าวๆๆ...ชลบุรีด้วย
...กะลังหาเพื่อนทำพื้นเลยอ่ะ จะทำเมื่อไรแจ้งบ้างนะครับ
ว่าแต่จะใช้วัสดุอะไรดีครับ ใช้พรมกลัวน้ำซึมลงจะยุ่งนะ แผ่นฟรอยก็ดีนะแต่มันจะอยู่ทรงมั้ยนะ แผ่นแดมป์ก็แพงซะเหลือเกิน

...ผม"กอล์ฟ"นะครับ อยู่แถวซอย9 บ้านสวน เมืองชลบุรี

http://www.facebook.com/golfnavyblue
        golfnavyblue@hotmail.com
"กอล์ฟ" 08-1004-6006 LINE "golfnavyblue"

รถผมครับ http://almerathailand.com/index.php/topic,5499.msg98204.

ออฟไลน์ Tu_Labor

• ไมล์ 4001-5000
  • คะแนน Like 57
  • ATC.303 ชมรมคนรักสีขาว
  • Awards
ผลการทดสอบเสียงใช้ได้ในระดับไหนครับ...ลองเทสสายยางดู  เผื่อว่างๆ ลองทำดูบ้าง แต่ซื้อแผ่นแดมป์มาทำเอง
น่าจะโอกว่าคับ ในความรู้สึกเหมือนคุณกอล์ฟว่า แต่สุดยอดเลยคับ DIY. ได้เยี่ยมเลย + 1 Like คร้าบ emo1
ไกลแค่ไหน ~ คือ ~ ใกล้ ^^^

ออฟไลน์ kaikung_Labor

• ไมล์ 1001-2000
  • คะแนน Like 24
  • ฝันให้ไกล-ไปให้ถึง ATC.286
  • Awards
สุดยอดเลยครับ
ลงทุนน้อย  ผลตอบแทนคุ้มค่า
อย่างนี้ต้อ
ทำบ้างแล้วครับ

ออฟไลน์ Red_Labor

• ไมล์ 7001-8000+
  • คะแนน Like 243
  • จะรักไม่ง่าย จะได้ไม่ยากส์
  • Awards
แจ่มมากครับ emo36
การซักผ้าให้เมีย ไม่ใช่เรื่องน่าอาย

ออฟไลน์ NINE_Labor

• ไมล์ 1001-2000
  • คะแนน Like 38
  • ATC 299
  • Awards
อืมมมม เจ๋ง อ่ะ อยากทำบ้างจัง แต่ทำไม่เป้น

• *
  • ATC.385
  • Awards
ครับ ก้อตามที่คุณกอล์ฟว่าแหล่ะ ผมเลยยังไม่ทำพื้นรถ เอาแค่หลังคากับใต้เบาะและซุ้มล้อหลัง ส่วนตัวพื้นไว้ว่างๆจะลองไปหาซื้อแผ่นแดมป์แถวตลาดนัดนินจาดูครับ แต่ตอนนี้ยังโอเคกะเสียงที่เงียบขึ้น กะเลยยังขี้เกียจทำต่อ แต่คิดว่าเร็วๆนี้ครับ คือจริงๆแล้วผมก้อถามช่างที่ทำกับผมเหมือนกัน(พอดีเป็นช่างซ่อมสีรถพอดี)ว่าใช้ตัวพรมผ้าห่มปูพื้นไหม ช่างบอกว่าได้ ผมก้อถามต่อว่าแล้วมันมีผลไหมถ้าน้ำซึมลงไป ช่างก้อบอกว่ามีเหมือนกัน คือ
1.มันจะทำให้เกิดกลิ่นอับเพราะมันอมน้ำ
2.มันอาจจะก่อให้เกิดสนิมได้เหมือนกันถ้าชื้นมากๆ แต่เค้าก้อยังไม่ค่อยเจอเหมือนกันนอกจากรถน้ำท่วมอ่ะ  emo42
ก็ประมาณนี้อะครับ แล้วช่างก็บอกให้ผมดูที่ใต้พรมของ อัลเมร่า มันก็มีวัสดุคล้ายๆพรมผ้าห่มเหมือนกัน แต่จะบางมากมันจึงไม่ค่อยช่วยเรื่องซับเสียงเท่าที่ควรครับ emo61

• *
  • Awards
  • จังหวัด: 6/5 ม.3 ต.บ้านสวน อ.เมือง จ.ชลบุรี 20000
ครับ ก้อตามที่คุณกอล์ฟว่าแหล่ะ ผมเลยยังไม่ทำพื้นรถ เอาแค่หลังคากับใต้เบาะและซุ้มล้อหลัง ส่วนตัวพื้นไว้ว่างๆจะลองไปหาซื้อแผ่นแดมป์แถวตลาดนัดนินจาดูครับ แต่ตอนนี้ยังโอเคกะเสียงที่เงียบขึ้น กะเลยยังขี้เกียจทำต่อ แต่คิดว่าเร็วๆนี้ครับ คือจริงๆแล้วผมก้อถามช่างที่ทำกับผมเหมือนกัน(พอดีเป็นช่างซ่อมสีรถพอดี)ว่าใช้ตัวพรมผ้าห่มปูพื้นไหม ช่างบอกว่าได้ ผมก้อถามต่อว่าแล้วมันมีผลไหมถ้าน้ำซึมลงไป ช่างก้อบอกว่ามีเหมือนกัน คือ
1.มันจะทำให้เกิดกลิ่นอับเพราะมันอมน้ำ
2.มันอาจจะก่อให้เกิดสนิมได้เหมือนกันถ้าชื้นมากๆ แต่เค้าก้อยังไม่ค่อยเจอเหมือนกันนอกจากรถน้ำท่วมอ่ะ  emo42
ก็ประมาณนี้อะครับ แล้วช่างก็บอกให้ผมดูที่ใต้พรมของ อัลเมร่า มันก็มีวัสดุคล้ายๆพรมผ้าห่มเหมือนกัน แต่จะบางมากมันจึงไม่ค่อยช่วยเรื่องซับเสียงเท่าที่ควรครับ emo61ว
ว่าไงว่าตามกันครับ จะทำเมื่อไรแจ้งด้วยนะครับ โทรก็ได้ ไลน์ก็นะครับ
...10ปากว่าไม่เท่าตาเห็น
...10ตาเห็นไม่เท่ามือคลำ
...10มือคลำไม่เท่า...ลองเองนะครับ

http://www.facebook.com/golfnavyblue
"กอล์ฟ" 08-1004-6006 LINE "golfnavyblue"

รถผมครับ http://almerathailand.com/index.php/topic,5499.msg98204.

• *
  • ATC.385
  • Awards

• *
  • Awards
หวังว่าเราคงได้ร่วม ทำพื้นด้วยกันนะครับ

SimplePortal 2.3.5 © 2008-2012, SimplePortal