ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆ พี่ๆ ก่อนจะออกน้องอัลมีใครเคยคิดไหมว่าน้องอัลจะขับได้เต็มที่กี่กิโลลิตร  (อ่าน 8281 ครั้ง)

ออฟไลน์ almera

• ไมล์ 101-300
  • *
  • คะแนน Like 0

ออฟไลน์ kengkmd

• ไมล์ 601-1000
  • *
  • คะแนน Like 23
เพื่อนบางคนว่า  idial stop  ทำให้รถดับๆ ติดๆ  ไม่น่าใช้ ควรปิดไว้เพราะรถจะพังเร็ว  คุณเก่งคิดว่าไงคะ  ดิฉันว่า  ถ้ามันไม่ดี  เขาจะทำออกมาทำไม
กรณีเดียวกันครับ ขอความรู้ด้วย
กรณีที่เปิดระบบ idial stop รถจดติดไปแดงหรือทางยูเทิร์น ฯลฯ
คนที่เขาไม่รู้ (เพื่อน พ่อ-แม่ หรือญาติ) แล้วไปหมุนสวิตซ์ติดเครื่อง ๆ จะพัง หรือเป็นอะไรหรือเปล่า หรือมีระบบป้องกันครับ
Thank

เท่าที่ผมเข้าใจนะครับไม่น่าจะพังครับ เครื่องยนต์เวลาดับไปแล้ว แล้วเราบิดกุญแจก้อเหมือนเพียงแค่เริ่มสตาร์ทใหม่

เท่านั้นเอง ไม่น่าจะมีผลอะไร แต่เท่าที่ผมเคยลองกับรถเทสไดร์พนะครับ มันเป็น รุ่น VL (ตัวทอป )

มันเป็นปุ่นกดสตาร์ทอะครับ พอเครื่องดับแล้วลองกดปุ่มสตร์าทดู ปรากฎว่าระบบไฟฟ้าดับหมดเลย

หมายถึงว่าเราปิดการทำงานของเครื่องทั้งหมดไปเลยน่ะครับ

แต่สำหรับรุ่นที่เป็นกุญแจจแบบบิด E CVT  ES CVT  V CVT ผมยังไม่เคยลองครับ

เดี๊ยวเอาไว้รอรถมาส่งให้เย็นนี้ผมจะลองแล้วมาตอบให้นะครับพี่ Cha เอาเป็นว่าขอติดคำถามนี้ไว้ก่อนนะครับ

emo33 emo33 emo33 
สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมโทร 085 7303142 เก่ง kmd คับ เมลล์ผม keng_7002@hotmail.com ขอรายละเอียดทางเมลล์มาได้ครับ

ออฟไลน์ almera_mojo

• ไมล์ 50-100
  • *
  • ATC.096
  • Awards
ระบบ นี้ใช้ในญี่ปุ่นมาเป็นสิบกว่าปีแล้วถ้ามันพังเร็วญี่ปุ่นคงจะไม่ใช้ หรอกครับ ถามว่ามันจะพังเร็วไม๊

ขอถามกลับนะครับแล้วอะไรล่ะที่ว่าจะพังเร็ว มอเตอร์สตาร์ทเหรอ ในอัลเมร่าใช้ระบบไฟฟ้าสตาร์ทครับ

ไม่มีมอเตอร์ พังเร็วหรือไม่นั้่น ผมว่าคุณลองคิดเองนะ ถ้าคุณเป็นทีมวิศวกรที่เก่งมาก ๆ ที่สามารถออกแบบ

และคิดค้นระบบในรถยนต์ได้ และใช้เวลาและทุนวิจัยมากกว่าร้อยล้าน  ถ้า  ถ้า ระบบมันเสียง่าย ๆ

พังเร็ว คุณจะนำมาติดรถขายให้คนเพื่อให้เค้ามาด่าคุณเล่น ๆ ใม๊  อีกอย่างนึงถ้ามันไม่ดีจริง

ไม่เจ๋งจริงไม่ผ่านมาตฐาน อิโคคาร์หรอกครับ ระบบนี้มีมานานมากแล้วในญี่ปุ่นมีการพัฒนามาก้อหลายรอบ

ในมุมมองความคิดคุณเองคิดว่ามันจะดีไม๊ล่ะ  เทคโนโลยีสมัยนี้มันไปถึงไหนต่อไหนแล้ว เพียงแต่ว่าเราไม่คุ้น

กับมันแค่นั้นเอง เลยเห็นว่าเป็นของเล่นใหม่ ตอนที่โทรศัพท์มือถือมาใหม่ ๆ มีคนเคยถามปะว่ามันจะดีไม๊

มันจะโดนฟ้าผ่าไม๊ เหมื้อนกันแหละ เพราะเรายังไม่คุ้นเคยกับมันไง แล้วตอนนี้เป็นไง มือถือมีกันคนละ 3 เครื่อง

ถ้าคุณอยู่กับมันทุกวัน ๆ ๆ ๆ อย่างผมแล้วคุณจะรู้เองว่ามันเจ๋งแค่ไหน

ผมไม่กลัวเรื่่องเครื่่องติดๆดับๆอ่ะครับคุณเก่ง ผมกลัวตอนขับทางไกลๆเครื่่องร้อนๆ อยากจะ warm down เครื่องก่อนดับอะครับ ที่ญี่ปุ่นอาจจะอากาศเย็น เรื่องความร้องของเครื่องคงไม่เท่าประเทศไทย
ไม่ทราบว่าคุณเก่งมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ
แต่คุณเก่งนี่ตอบปัญหาเรื่องรถได้ดีจริงๆครับผมนับถือ ผมตามอ่านมาหลายกระทู้แล้วได้ความรู้เยอะเลยครับ

• *
ถูกต้องครับเวลาที่เราเดินทางไกล ๆ เวลาจอดรถธรรมดาส่วนใหญ่ก้อมักจะวร์อมเครื่องก่อนดับเสมอ ๆ เพื่อระบายความร้อน

ถ้าจะเดินทางไกลก้อแนะนำให้ปิดระบบนี้ไปก้อได้ครับ ไม่มีผลอะไรกับการเดินทางอยู่แล้ว ที่จริงแล้วระบบนี้มีไว้เพื่อ

ใช้ในเมืองหรือเดินทางระยะสั้น ๆ น่ะครับ ถ้าลากยาวจริง ๆ คงไม่จำเป็นต้องใช้อะครับ เค้าถึงได้มีสวิทแยกเพื่อปิดระบบ

มาให้ เผื่อเอาไว้ใช้เวลาเดินทางไกลไงล่ะครับ ถ้าเดินทางไกล ๆ ส่วนใหญ่ผมก้อจะปิดระบบนะครับ แต่ถ้าถามกันจริง ๆ

ว่ามันจะมีผลอะไรมากไม๊ ถ้าสังเกตุกันดี ๆ นะครับ อัลเมร่าใช้พัดลมแบบมอเตอร์ไฟฟ้าเป็นตัวระบายความร้อน

ซึ่งสั่งงานจาก ECU ให้พัดลมทำงาน  เมื่อเซนเซอร์จับเครื่องได้ว่ามีความร้อน ECU ก้อจะสั่งการให้พัดลมทำงาน

ไม่ว่าเครื่องจะดับหรือไม่ดับ พัดลมใช้พลังงานจากแบตเตอร์รี่ไม่ได้พ่วงกับเครื่องยนต์เหมือนรถยนต์รุ่นเก่า ๆ

ถามว่าถ้าเครื่องยนต์ดับแล้วจะมีผลอะไรต่อการระบายความร้อนไม๊ ถ้าตราบใดที่เราไม่ได้ปิดสวิทกุญแจหรือปิดระบบไฟ

ECU ก้อจะยังทำงานและยังคำนวนความร้อนจากห้องเครื่องอยู่เสมอ ๆ เวลาที่เราจอดแล้วติดเครื่องทิ้งไว้

กับจอดแล้วดับเครื่องแต่ไม่ปิดกุญแจ การระบายความร้อนต่างกันไม๊ ในความคิดผมเองนะ การจอดรกแล้วดับเครื่อง

แต่ไม่ปิดระบบไฟจะระบายความร้อนได้ดีกว่า เพราะว่า พัดลมไฟฟ้ายังทำงานอยู่เพื่อระบายความร้อน แต่เครื่องยนต์

ไม่ทำงานแล้วความร้อนไม่เพิ่มแน่นอน อุณหภูมิก้อจะค่อย ๆ ลดลงตามลำดับ จอดเครื่องทิ้งไว้แล้วรถไม่วิ่ง

ลมที่มาปะทะเพื่อระบายความร้อนก้อไม่มี ลมที่เกิดขึ้นก้อจะมาจากพัดลมไฟฟ้าเพียงทางเดียวเท่านั้นที่ช่วยระบาย

ความร้อน ทั้งนีั้ทั้งนั้นก้อขึ้นอยู่กับดุลพินิจของแต่ละบุคคลนะครับ ผมแค่นำเสนอในสิ่งที่ผมทราบมาเท่านั้นเอง

ส่วนใครจะใช้วิธีไหนจัดการก้อแล้วแต่บุคคลครับผม  ถ้าสมมุติว่าเดินทางไกล ๆ แล้วเปิดระบบ IDLING STOP ไว้

จะมีผลอะไรกับเครื่องยนต์ไม๊ ในความคิดผมแล้วนะ ย้ำนะครับความคิดส่วนตัวนะครับ ไม่มีผลกับเครื่องยนต์แน่นอน

เพราะอย่าลืมว่า ระบบ I dling stop ทำงานเครื่องยนต์ดับแต่ระบบไฟฟ้ายังอยู่ พัดลมระบายความร้อนยังทำงานอยู่

มันต่างจากที่เราปิดสวิทกุญแจเพื่อปิดระบบไปทั้งหมดเลยที่เดียว เพราะนั่นหมายความระบบทุกอย่างหยุดการทำงานหมด

ไม่มีการวร์อมหรือลดความร้อนอะไรเลย แต่ก้ออย่างที่ผมแจ้งไปตั้งแต่แรกแหละครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับความสบายใจ

ของผู้ใช้แต่ละคนมากกว่า ว่าจะใช้วิธีไหน เพื่อความสะบายใจของตัวท่านเองน่ะครับ  emo33 emo33 emo33

จะปิดหรือไม่ปิด ก้อพิจราณากันเอง ส่วนตัวแล้วผมว่ามันไม่ต่างกันเท่าไหร่

ที่จริงแล้วเท่าที่ผมทราบมานะครับรถที่ต้องการวร์อมเครื่องก่อนจะดับคือรถที่ติดเทอร์โบหรือรถที่มีเทอร์โบชาร์จเจอร์

นะครับเพราะว่าต้องการระบายน้ำมันเครื่องออกจากเพลาแกนกลางของใบพัดเทอร์โบ เพื่อป้องกันไม่ให้น้ำมันเครื่องแห้ง

พอจอดแล้วให้วร์อมเครื่องด้วยรอบต่ำทิ้งไว้ 2 - 5 นาที แล้วแต่ระยะทางที่วิ่งมา เพื่อใช้การระบายความร้อน

และระบายน้ำมันเครื่องที่เพลาแกนกลางของเทอร์โบ ถ้าจะพูดเรื่องนี้เดี๊ยวก้อจะลงลึกไปอีก เอาเป็นว่า

อธิบายเท่าที่ผมทราบมาเท่านี้ก้อแล้วกันครับผม  emo33 emo33 emo33

ขอบคุณครับ

สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมโทร 085 7303142 เก่ง kmd คับ เมลล์ผม keng_7002@hotmail.com ขอรายละเอียดทางเมลล์มาได้ครับ

ออฟไลน์ nattykung_Labor

• *
  • ATC. 196
  • Awards
เป็นขอมูลที่ดีมากๆครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆ  emo1
ความสุขที่ <.....> กว้างขึ้น

• *
เสรอมอีกนีสนึงครับ ส่วนใหญ่รถที่เค้าวอร์มเครื่องกันนั้น โดยส่วนใหญ่นะครับระบบพัดลมระบายอากาศจะเป็นแบบ

ติดกับแกนเครื่องจะหมุนก้อต่อเมื่อเครื่องยนต์ติด เค้าจึงมักจะติดเครื่องยนต์ทิ้งไว้เวลาเดินทางไกล ๆเพื่อให้พัดลมทำงาน

แต่อัลเมร่าอย่างที่ผมแจ้งไป เค้าใช้พัดลมไฟฟ้าใช้พลังงานจากแบตเตอร์รี่ซึ่งไม่เกี่ยวอะไรกับเครื่องยนต์

ถ้าดับแล้วไม่ปิดระบบไฟฟ้า ก้อเหมือนกับรถรุ่นเก่า ๆ ติดเครื่องทิ้งไว้เพื่อให้พัดลมทำงานแหละครับ

จะติดไว้สักพัก หรือจะดับไปเลยสักครู่อันนี้ก้อแล้วแต่สะดวกและความสะบายใจเลยนะครับ ไม่ผิด ทั้งคู่

เผื่อว่าบางทีมีใครแอบหนีเที่ยวแล้วเดินทางไกลกลับมาถึงบ้านตอนดึก ๆ แล้วไม่อยากติดเครื่องทิ้งไว้ให้มีคนรู้

ว่าแอบไปเที่ยวไกล ๆ มา ดับเครื่องไปเลยก้อได้ แต่อย่าลืมเปิดระบบไฟฟ้าไว้ด้วยนะครับ อิอิ emo33 emo33

ออฟไลน์ Noonung_CM

• ATC. Staff Team
  • ไมล์ 2001-3000
  • คะแนน Like 61
  • ATC.081
  • Awards 40 Bronze Medal Almera Drivers
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: หนูหนึ่ง
ยิ่งคุยกันต่อก้อยิ่งเจ็บ......เพราะ
ถึงยังไงเราก้อไม่ใช่........
คนที่ใช่ของเขาอยู่ดี
                                 By Noo 1 ATC

ออฟไลน์ notesukae_cm

• *
  • ATC. 212
  • Awards

ออฟไลน์ Almera_Boy

• ไมล์ 4001-5000
  • ATC. 059
  • Awards 40 Bronze Medal Almera Drivers
โห....นิสสัน อัลเมร่า เค้าดีอย่างนี้นี่เอง.... emo27
คุณเก่งก็สวดยอดเลยคับ....ตอบทุกปัญหาคาใจ  emo36
Almera..............I Love U      o__O"

ออฟไลน์ Boss & Best

• คะแนน Like 20
  • ATC.164
เยี่ยมมากๆครับสำหรับข้อมูล รบกวนลงบ่อยๆ เพื่อประดับความรู้ของพี่น้องเรานะครับ

ออฟไลน์ chon_Labor

• ไมล์ 5001-6000
  • *
  • คะแนน Like 30
  • Awards
E CVT ATC232 Silver_Labor

ออฟไลน์ pongser

• *
  • คะแนน Like 1
  • ATC.414
  • Awards
  • จังหวัด: lampang
  • ชื่อเล่น: pong
ข้อมูลแน่นมากครับขอบคุณมากครับคุณเก่งได้ความรู้อะไรๆอีกเยอะเลยครับ
e-cvt น้ำตาล

กธ -2583 ลำปาง

ออฟไลน์ SURAPHAN...ATC320...

• *
  • คะแนน Like 24
  • ATC.320
  • Awards
ด้ายข้อมูลมากเลย.....ขอบคุณนะครับ emo19 emo19 emo19
ฆผ 3071 กทม  E VCT ม้าขาว

ออฟไลน์ charinya_Labor

• *
  • คะแนน Like 25
  • ยังเป็นคนเดิมอย่ากังวลกับสิ่งที่ยังมาไม่ถึง
เพิ่งเห็นเหมือนกันขอบคุณพี่เก่งมากค่ะ
ยังรู้สึกดีกับเธอ ทุกวันนี้ก้อยังคิดถึง
เธอคือสิ่งที่สวยงามที่ก้าวเข้ามาในชีวิต

SimplePortal 2.3.5 © 2008-2012, SimplePortal