ผู้เขียน หัวข้อ: ก่อนจะซื้อ อัลเมร่า อ่านข้อสังเกตนีหรือยัง  (อ่าน 22284 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bigbank

• กำลังสะสมไมล์
  • *
  • คะแนน Like 0
รถรุ่นบนๆเค้าก็มีกันครับโฟมเน่ี่ย เอาไว้รองรับก่อถึง chassis ร้านทำกันชนหรือสปอยเลอร์ร้านดังๆย่านลาดพร้าวเค้ายังมีโฆษณากันเลยว่าหนุนกันชนด้วยโฟมอัดแบบน้ีให้ Fortuner มาแล้ว ไม่ใช่เรื่องเสียหายอะไรครับ มีสิดีกว่าไม่มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12ธ.ค.2011, 20:24:26 โดย Bigbank »

ออฟไลน์ wiwsan

• ไมล์ 101-300
  • *
  • ATC.031
  • Awards 20 Silver Medal Almera Drivers
ตอนแรกผมก็แปลกใจนะครับที่่เห็น แต่ก็รู้วัตถุประสงค์อยู่ครับคือเพื่อซับแรงกระแทก แต่สงสัยจะเอาไว้เผื่อลอยน้ำได้ด้วยมั้งครับเวลาน้ำท่วม emo3 emo3 หน้ารถจะได้ลอยขึ้นไม่ท่วมเครื่องยนต์ emo3

ออฟไลน์ Dr.T

• *
  • เจ้าของกระทู้
  • คะแนน Like 5
มีข้อสังเกต เพิ่มเติม  ลองดูว่า หลังซุ้มล้อหลังตรงกันชน ลองเอามือเคาะๆ และโยกนิดหน่อย จะเห็นว่ามันเป็นพลาสติก (ไอ้พลาสติกเนี้ยรับได้แต่รู้สึกมันซิบางจังเลยนิ) กันชนหน้าก็เช่นกัน

มีอีกอย่าง ตรงล้อหลังจะเห็นแผ่นโลหะ กันระหว่างใต้ล้อหลัง โผล่ออกมาคล้ายแผ่นสี่เหลี่ยม  นั่งมองดี จะเห็น  มันไม่เข้ารูปเอาเสียเลย ลองดูดี ๆ

ออฟไลน์ ณ นน

• ไมล์ 301-600
  • *
  • คะแนน Like 1
  • ATC.039 กลับมาอีกครั้งแล้วคร้าบ
  • Awards 20 Silver Medal Almera Drivers
กันชนหน้า รองโฟม   หลังคา รองโฟม (ลองเอามือจับดู)  กั้นเบาะหลังใช้ฟิวเจอร์บอร์ด (ดูจากกระโปรงท้ายรถจะเห็น)  กันชนหน้าเป็นพลาสติก  กันชนหลังเป็นพลาสติก ลองเคาะดู จะบางมากสักหน่อย (แต่รับได้)
ไปแอบเห็นที่กั้นสัมภาระท้านโตโยต้ามาก็ใช้ฟิวเจอร์บอร์ดเหมือนกันครับ emo23
ลิ้วๆชิวๆ พริ้วไปกับสายลม

ออฟไลน์ boomtik

• *
  • ATC. 238
  • Awards
ไม่ทันสังเกตุเลยเรามือใหม่ซะด้วยสิ

• *
ลองใช้มือบีบสปอยเลอร์ (นิ้วหัวแม่มือกับนิ้วชี้แบบบีบ) จะเห็นว่ากลัวมันแตกจัง เพราะกดแล้วมันยุบ ๆ ยังไงไม่รู้  (ไอ้ที่เล่ามาเนี้ย ผมซื้อรถแล้วนะครับ เลยหาทุกแง่ทุกมุมเลย ดูซิว่า เจ้าตัวหล่อของเรา มันแจ๋วแค่ไหน)

ออฟไลน์ 1000ta

• *
ไม่ต้องกลัวครับที่เห็นแบบนั้นเขาทดสอบการชนแล้วครับ ผ่านมาตราฐานแถมยังดีกว่าหลายๆ รุ่นด้วย

ออฟไลน์ Almera_Boy

• ATC. Staff Team
  • ไมล์ 4001-5000
  • คะแนน Like 23
  • ATC. 059
  • Awards 40 Bronze Medal Almera Drivers
โห คุณ Dr.T ละเอียดมากคับ... emo36
Almera..............I Love U      o__O"

ออฟไลน์ almera

• *
ไปดูรถที่ศูนย์  เลยให้เขาเปิดที่คั่นกระโปรงหน้า  ที่พวกเราว่าอ่อน   อ่อนแปลว่าต้องงอหรือเปล่า  แต่ที่ดู  ไม่เห็นอ่อนเลย  เพียงแต่มันเล็กเฉยๆ

• *
วันนี้ มีข้อสังเกต อีกแย้ว  13 ธ.ค. 54 คือ  อะไรก็ดีหมด  แต่หลังกระจกนี่ดิ  สายไฟอ่ะ  เก็บให้ดีกว่านี้หน่อยไม่ได้ไง  เห็นสายไฟเปลือยเชียวนิ  (ใครตอบหน่อย)

ตอบหน่อยดิว่า ไอ้ผลการทดสอบตามมาตรฐานยุโรป UNECE Reg.101 1 Combine MODE:NEDC ที่ขับแล้วได้ 20 กิโลลิตร  มันขับทดสอบอย่างไง  ใครรู้อธิบายที   เพราะผมขับมาอาทิตย์หนึ่งแล้ว ไม่ถึง20 กิโลลิตรสักที  ได้มากสุด 18.7 km/L เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Almera_Boy

• ATC. Staff Team
  • ไมล์ 4001-5000
  • คะแนน Like 23
  • ATC. 059
  • Awards 40 Bronze Medal Almera Drivers
ถ้าขับได้ 20 km/L แล้วบอกด้วยนะคับ Dr.T  emo26             
Almera..............I Love U      o__O"

• *
พยายามขับอยู่นะ  ถ้าได้ 20 กิโลลิตรเมื่อไหร่ จะเลี้ยงฉลองให้ตัวเองซักที 555555

ข้อสังเกต วันที่ 16  ธ.ค. 54  โปรดอ่าน

สังเกตที่ไฟท้าย  ตรงขอบบนสีแดงที่เป็นตะเข็บด้านใน ของใครเป็นรอยเหมือนหยักๆ เว้าไปหลายช่อง คือข้างซ้ายกับข้างขวา ไม่เหมือนกัน ดูดีดีซิ  แล้วจะเอารูปมาให้ดูนะ 

emo28บ่น แต่รักอัลเมร่า จัง

• *
ใช้รถมาแล้ว ตั้งแต่ 2 ธ.ค. 54  รวม 18 วัน  ข้อสังเกต วันที่ 20 ธ.ค. 54 

ตรวจพบว่า  สายไฟ หลังกระจก  มองเห็นสายไฟเลยอ่ะ  ไม่เก็บให้เนียนเล้ย

ตรวจพบอีกว่า  เครื่องเสียงเคนวูด ติดมาแล้ว ภาพไม่ออกครับ 555

ออฟไลน์ almera_mojo

• ไมล์ 50-100
  • *
  • ATC.096
  • Awards
วันนี้ มีข้อสังเกต อีกแย้ว  13 ธ.ค. 54 คือ  อะไรก็ดีหมด  แต่หลังกระจกนี่ดิ  สายไฟอ่ะ  เก็บให้ดีกว่านี้หน่อยไม่ได้ไง  เห็นสายไฟเปลือยเชียวนิ  (ใครตอบหน่อย)

ตอบหน่อยดิว่า ไอ้ผลการทดสอบตามมาตรฐานยุโรป UNECE Reg.101 1 Combine MODE:NEDC ที่ขับแล้วได้ 20 กิโลลิตร  มันขับทดสอบอย่างไง  ใครรู้อธิบายที   เพราะผมขับมาอาทิตย์หนึ่งแล้ว ไม่ถึง20 กิโลลิตรสักที  ได้มากสุด 18.7 km/L เท่านั้นเอง

ขับนอกเมืองความเร็วประมาณ 80-100 km/h รับรอง 20 โลลิตรแน่ๆผมลองมาแล้ว
ขับใน กทม. รถติดๆแบบว่า 2km ใช้เวลาเกือบครึ่งชั่วโมง(จากแยกกรุงเทพกรีฑา-แยกลำสาลี) 
ก็จะเหลือประมาณ 11 โลลิตร  emo23 emo23

SimplePortal 2.3.5 © 2008-2012, SimplePortal