ผู้เขียน หัวข้อ: นำรถเข้าศูนย์โปรดระวังกันด้วยนะครับ  (อ่าน 6046 ครั้ง)

ออฟไลน์ MC_Non_Labor

• ATC. Staff Team
  • ไมล์ 4001-5000
  • เจ้าของกระทู้
  • คะแนน Like 50
  • Staff ATC No. 285
  • Awards 40 Bronze Medal Almera Drivers
สวัสดีครับพี่น้อง ATC. ทั้งหลายห่างหายไปซะนานเลยกลับมารอบนี้ผมมีเรื่องมาแจ้งเตือนสมาชิกครับ เรื่องมันมีอยู่ว่าวันพุธที่ผ่านมารถของกระผมแบตเตอร์รี่เสื่อม โดยมีอาการไฟในรถวูปๆแล้วพอจอดติดไฟแดงระบบไอเดอริ่งสต็อบทำงานปุ๊บ ไฟในรถดับหมดเลยครับพี่น้องตอนแรกยอมรับเลยว่าตกใจมาก และมองซ้ายมองขวาไปเห็นไอ้สติ๊กเกอร์เล็กๆที่เป็น บริการ Nissan 24 ช.ม. ก็เลยลองโทรดูเล่าอาการให้เขาฟังรออยู่ประมาณครึ่งชั่วโมงก็มีรถมายกไปเข้าที่ ศูนย์นิสสันหนองแขมครับอยู่ก่อนถึง ม.เอเชีย ขาออก ถนนเพชรเกษม ไปถึงก็ 5 โมงกว่าๆแล้วไม่เหลือช่างแล้วแต่ยังมีพนักงานฝ่ายบริการเข้าเวรอยู่ ก็รับเรื่องไว้แล้วผมก้ได้สอบถามครับว่าไอ้ลักษณะที่ผมเป็นเนี่ยมันน่าจะเกิดจากอะไรบ้าง ก้ได้คำตอบมาแบบนี้ครับ แบตเตอร์รี่ที่ติดมากับรถ (อันแรก) นั้นจะมีอายุที่ไม่ค่อยทนสักเท่าไหร่ครับเพราะว่าบางคันรถจอดที่โรงงานผลิตอยู่นานโดยไม่ได้ใช้งานแบตจะเสื่อมไว บางคัน 1-2 หมื่นโลก้ไปแล้วครับ แต่ของผม 74000 กิโลใช้มาถึงขนาดนี้ถือว่าคุ้มครับ  ก็เลยต้องนัดผมมารับรถในอีกวันถัดไปวันต่อมาก้ไปรับรถตามนัดเช็คดูนู่นนี่นั่นก็โอเคดี พอมาตอนค่ำๆจะไปข้างนอกปรากฏว่าไฟหน้ารถไม่ติด ติดเพียงไฟหรี่ เอาแล้วไงละทีนี้เดือดร้อนเลยก็เลยต้องเปิดไฟตัดหมอกวิ่งจากบางบอนไปที่ร้านทำไฟที่ปิ่นเกล้า(เจ้าประจำ นึกว่าหลอดขาดกะจะเคลม) พอไปถึงเปิดฝากระโปรงรถเท่านั้นแหละครับช่างถึงกับถามผมเลยว่าพี่ได้ทำอะไรกับแบตมารึเปล่าครับ ผมตอบแบบมั่นใจเลยว่าผมไปเปลี่ยนแบตที่ศูนย์มาครับ ช่างที่ร้านบอกว่าแม่งเอ้ยช่างศูนย์ทำงานได้แค่นี้หรอวะ (ผมเริ่มงง) สักพักช่างก็ชี้ให้ผมดูว่าช่างจากศูนย์ต่อไฟผิดโดยเอา สายไฟคั่วบวก ไปจั้ม ใส่กับหัวแบตคั่วลบ ช่างบอกว่าดีนะที่ระบบไฟรถพี่ยังไม่รวน ผมปี๊ดแตกเลยขอบอกแล้วช่างก็ทำให้ผ่านพ้นไป มาเย็นวันศุกร์ต้องเดินทางไปพัทยาระหว่างทางไฟรถผมดับอีกแล้วคู่หน้าดับเหมือนเดิม ติดเพียงไฟหรี่กับสปอตไลท์เช้าวันเสาร์โทรกลับมาหาที่ศูนย์บอกว่าทำไมรถผมถึงต้องเจอเหตุการณ์แบบนี้ครับทั้งที่ผมก้ไว้ใจที่นี่มากๆเขาก้เลยนัดผมมาที่ศูนย์วันจันทร์ แต่เสาร์อาทิตย์ผมอยู่พัทยาขับรถโดยไม่มีไฟหน้าเสียวตลอดทาง ทั้งอุบัติเหตุและพี่จ่าทั้งหลาย มาวันนี้ผมเข้าไปที่ศูนย์แต่เช้าเลยก้ตรวจกันยกใหญ่สุดท้ายมาบอกบัลลาตผมเสีย แล้วที่ศูนย์ไม่มีต้องให้ผมขับไปเปลี่ยนเองที่ร้าน โดยที่จะให้ผมเอาไปเคลมเอง(ไม่รับผิดชอบ) ผมโมโหมากต้องได้คุยกับผู้จัดการศูนย์บริการสุดท้ายเขาก้บอกว่าให้ผมไปที่ร้านแล้วมีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่เขาจะช่วยผมออกครึ่งนึง มันเป็นอะไรที่ก็โอเคนะครับรู้สึกดีขึ้นมากกว่าที่ได้ยินคำว่าไม่รับผิดชอบเพราะของมันยังมีประกัน เสียเวลาเสียทั้งอารมณ์ นี่แหละครับเลยมาระบายให้พี่น้องฟังว่าช่างศูนย์บางทีก็ไม่ 100% นะครับถ้าหากสมาชิกท่านไดเข้าใช้บริการตามศูนย์ต่างๆเวลารับรถให้ตรวจเช็คดีๆเลยนะครับพี่น้อง

ฆข-2606
4กฬ-2462

ออฟไลน์ chon_Labor

• ไมล์ 5001-6000
  • *
  • คะแนน Like 30
  • Awards
น่าเบือกับศูนย์บริการห่วยๆๆแบบนี้จังเลยครับไม่รับผิดชอบ
ช่างประจำศูนยไม่มีประสบการณ์ก่อนส่งรถให้ลูกค้าไม่ตรวจสอบให้ดีก่อนส่งรถ
อย่างนี้ต้องเผาศูนย์แมร่งเลย

หายไวๆๆนะครับ
E CVT ATC232 Silver_Labor

ออฟไลน์ classic man

• ไมล์ 301-600
  • *
  • คะแนน Like 5
  • ATC.354
  • Awards
ขอบคุณมากครับ emo1

• Awards 40 Bronze Medal Almera Drivers
มีอีกเรื่องขำๆครับ ในระหว่างรถเสียมีตำรวจ2นาย มาช่วยเข็นรถเข้าข้างทางเสร็จเราก็ยกมือไหว้ขอบคุณแล้วสิ่งที่พี่เขาตอบกลับมาคือ ไปไหนกันมาครับน้องมียาเสพติดมั้ย มาค้นรถกูอีก 555 เอาเข้าไปแต่เข้าใจนะวาาหน้าที่พี่แต่ผมก็คิดในใจนะว่าผมจะขนยากันตอนกลางวันเนี่ยนะจะโหดไปไหม 555
ฆข-2606
4กฬ-2462

ออฟไลน์ st.tee

• ไมล์ 601-1000
  • คะแนน Like 30
  • ATC.428
  • Awards
  • จังหวัด: ปทุมธานี-101
ครับ0ไม่ได้มาตฐานอย่างที่คิด มันเป็นที่ตัวบุคคลสะส่วนใหญ่ ส่วนที่ดีมีคุณภาพก้อออกไปเป็นเถ้าแก่กันหมดแวว ส่วนใหญ่ที่เหลือก้อดีแต่ปาก คอยแก้ปัญหาโดยใช้ปากไปวันๆ รอหมดประกันจะไม่เหยียบ0เลย
(โดยเฉพาะ0ปากทางลำลูกกา) emo15 emo11 emo13 emo34

ออฟไลน์ ace-Lampang

• ไมล์ 1001-2000
  • *
  • คะแนน Like 38
  • ATC.271
  • Awards
E M/T  Silver

กท-7740 ลำปาง

Hang-chat dist. Lampang,Thailand

ออฟไลน์ ATC_Admin

• ATC. Administrator
  • คะแนน Like 22
  • ATC. มิตรภาพที่กว้างขึ้น
ขอบคุณข้อมูลครับคุณนนท์ ผมเพิ่งเข้าหมื่นโลมา ล้างปีกผีเสื้อแก้เครื่องสั่นครับตอนแรกจะไม่ทำให้บอกจูนแล้ว แต่ผมดูแล้วก็ยังสั่นเยอะ เลยต้องเทียบกับอีกคันถึงยอมทำให้ แถมเซ็งกับ Skill ช่างเหมือนกัน เติมน้ำพักหม้อน้ำผมเกือบเต็ม  emo5

แล้วของคุณแอดมิน เรียบร้อยแล้วใช่มั้ยครับรถหายสั่นแรงแล้วใช่มั้ยครับ และขอบคุณทุกคอมเม้นด้วยนะครับ
ฆข-2606
4กฬ-2462

ออฟไลน์ boomrb

• ไมล์ 301-600
  • *
  • คะแนน Like 2
  • ATC.341
  • Awards
ต้องให้ระเบิดที่หน้าราม  ย้ายไประเบิดที่ 0 นี้เลย 5555

ออฟไลน์ ppalmera

• ไมล์ 101-300
  • *
  • คะแนน Like 0
  • นิสสัน อัลเมร่า คลับ มิตรภาพที่กว้างขึ้น
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: fahfah
แย่มากๆ  เลย ถ้าเรารู้ทุกอย่าง  จะมีศูนย์บริการไว้ทำแป๊ะไร
บริการแบบนี้ ต้องประจานให้ได้อาย

ออฟไลน์ pungpunn

• *
  • คะแนน Like 0
  • Awards

ขอโทษครับถามเป็นความรู้ไฟหน้าของน้องอัลมีบัสลาสด้วยหรือครับ

ออฟไลน์ ATC_Admin

• ATC. Administrator
  • คะแนน Like 22
  • ATC. มิตรภาพที่กว้างขึ้น
แล้วของคุณแอดมิน เรียบร้อยแล้วใช่มั้ยครับรถหายสั่นแรงแล้วใช่มั้ยครับ และขอบคุณทุกคอมเม้นด้วยนะครับ
นิ่งดีแล้วครับคุณนนท์ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ptri ATC333

• ไมล์ 7001-8000+
  • คะแนน Like 160
  • น้องอัล VL CVT White
  • Awards
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล เป็นศูนย์ที่เข้าประจำ

ออฟไลน์ notto_almera

• *
  • คะแนน Like 1
  • ยังไง ยังไงก็ ATC.401
  • Awards
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
เพิ่งรู้เหมือนกันนะครับว่ามีบัลลาสต์ด้วย  ขอบคุณนะคับ emo70
ฟ้าหลังฝน สดใสเสมอ

SimplePortal 2.3.5 © 2008-2012, SimplePortal