ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวร์ กล่องรับสัญญาณทีวีระบบ ดิจิตอล DVB T2 จากรถผมเอง  (อ่าน 4895 ครั้ง)

ออฟไลน์ nai-pas

• ATC. Sponsor
  • ไมล์ 101-300
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • คะแนน Like 0

หลังจากได้ข่าวมานานทางทีวีช่องต่างๆว่าประเทศเราจะเปลี่ยนระบบส่งทีวีเป็นระบบ Digital เร็วๆนี้ ผมเลยทำการทดลองดูว่าอุปกรณ์การรับสัญญาณทีวีระบบ ดิจิตอลมันมีความสามารถประมาณไหน ครับ จะลองให้รู้เลยเอาจับมาใส่รถผมเองเลยครับ จะได้ชัดเจนว่ารับได้ดี หรือไม่ดีอย่างไร นะครับ
รีวิวร์จากรถผมเองมาให้ดูกันนะ ตอนนี้Scanคลื่นรับได้ 8 ช่องครับ คือ ช่อง 3 5 7 9 NBT TPBS 5HD TPBS HD

การรับสัญญาณที่ทดสอบครับ ตอนที่รับสัญญาณได้จะชัดมากครับ

แต่บางพื้นทีก็ยังรับไม่ได้นะครับ เพราะการส่งสัญญาณยังอยู่ในขั้นการทดลองเลยยังไม่แข็งแรงซักเท่าไหร่ มีอาการวูปจอดำเรื่อยๆ เป็นระยะๆ ถ้ารับสัญญาณไม่ได้จะมีคำว่า No Signal และจอดำครับ

พื้นที่ในเมืองจะรับไม่ค่อยได้ครับ เข้าใจว่าระบบการส่งภาคพื้นดินที่ทดลองอยู่ยังไม่สามารถทะลุ ทะลวงตึกสูง ต้นไม้ และ ถนนแคบๆได้ครับ
แต่ถ้าพื้นที่ชานเมือง รับได้ดีกว่าครับ

บางพื้นที่ก็รับได้ตลอดที่ความเร็วประมาณ 100-120 ครับ แต่บางพื้นที่รับได้เฉพาะตอนจอดรถติด พอรถวิ่งก็ No Signal ครับ อันนี้ต้อวทำใจรอต่อไปนะครับ

แต่กล่องนี้ยังสามารถเล่น file หนังจาก youtube ได้อีกนะครับ แต่ต้อง save file ผ่าน USB ก่อนนะ
เลือกไปที่ USB ---- Multimedia ----Movie
ไฟล์ที่เล่นได้ คือ
Multimedia format:
Picture: JPEG,BMP,PNG,
Audio: MP3/M4A/AAC/ASF,
Video: MKV,AVI,DIVX,XVID,MOV,VOB,FLV,3GP,DAT MPEG,MPG,MP4,TS,TRP

Resolution: 480P, 576P, 720P, 1080I

เลยเอาความจริงมาฝากกันไปครับ ส่วนตัวผมว่าถ้าติดเลยใจร้อนเหมือนผมก็ต้องทำใจหน่อยว่าบางพื้นที่จะรับไม่ได้ครับ แต่ถ้าใจเย็นก็รอต่อไปครับ เข้าใจว่าเดือนกรกฎาคม 2556 จะดีกว่านี้ ครับ

DVD+GPS ตรงรุ่น Nissan Almera

ออฟไลน์ สยามรัฐ

• *
  • คะแนน Like 2
  • Awards
น่าสนใจ ราคาเท่าไรครับ

• *
ราคาประมาณ 4 พันบาทครับ

ออฟไลน์ Tane Labor

• ATC. Staff Team
  • ไมล์ 2001-3000
  • คะแนน Like 79
  • ATC.262
  • Awards

ออฟไลน์ Ptri ATC333

• ไมล์ 7001-8000+
  • คะแนน Like 160
  • น้องอัล VL CVT White
  • Awards
อยากได้เหมือนกัน

• *
ตอนนี้ล่าสุด MCOT สัญญาณแรงมาเป็นอันดับ 1 เลยครับ ดูได้เกือบทุกพื้นที่ ส่วนช่องอื่นๆก็เริ่มดูได้เยอะขึ้นเรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ Ptri ATC333

• ไมล์ 7001-8000+
  • คะแนน Like 160
  • น้องอัล VL CVT White
  • Awards
ตอนนี้ล่าสุด MCOT สัญญาณแรงมาเป็นอันดับ 1 เลยครับ ดูได้เกือบทุกพื้นที่ ส่วนช่องอื่นๆก็เริ่มดูได้เยอะขึ้นเรื่อยๆครับ

ครบเซ็ทราคาอยู่ที่เท่าไรครับ อยากทราบรายละเอียด

• *

ครบเซ็ทราคาอยู่ที่เท่าไรครับ อยากทราบรายละเอียด

ตัว ทีวีจูนเนอร์ราคาประมาณ 3500 บาท ครับ ผมสั่งจาก Ebay ครับ
ค่าติดตั้งประมาณ 500 บาท ครับ

SimplePortal 2.3.5 © 2008-2012, SimplePortal