โพลล์

คุณชอบขับรถเกียร์ ธรรมดา หรือ อัตโนมัติ

ธรรมดา
35 (61.4%)
อัตโนมัติ
14 (24.6%)
อย่างไหนก้อได้ขอให้มีขับ
8 (14%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 55

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีขับรถ m/t มีอย่างไรบ้างครับ แชร์ความรู้กันหน่อย  (อ่าน 3428 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noonung_CM

• ATC. Staff Team
  • ไมล์ 2001-3000
  • เจ้าของกระทู้
  • คะแนน Like 61
  • ATC.081
  • Awards 40 Bronze Medal Almera Drivers
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: หนูหนึ่ง

ยิ่งคุยกันต่อก้อยิ่งเจ็บ......เพราะ
ถึงยังไงเราก้อไม่ใช่........
คนที่ใช่ของเขาอยู่ดี
                                 By Noo 1 ATC

ออฟไลน์ eak0308

• กำลังสะสมไมล์
  • *
  • คะแนน Like 0
 emo1 สำหรับเกียร์ธรรมดา ข้อระวังคือการอย่าเลี้ยงคลัชท์มากไปครับ จะทำให้คลัทซ์ หมดเร็ว อีกอย่างคือการขึ้นเนินหรือสะพาน ก้อลุ้นๆ ระวังรถไหลนิดหน่อยครับ นอกนั้น ถ้าขับทางไกล ก้อเหยียบมันเลย พอดีขับเป็นแต่เกียร์ธรรมดาคับ อยากฝึกขับออโต้ กะเขาบ้างเหมือนกัน

เอามั๊ยละ

• บุคคลทั่วไป
emo1 สำหรับเกียร์ธรรมดา ข้อระวังคือการอย่าเลี้ยงคลัชท์มากไปครับ จะทำให้คลัทซ์ หมดเร็ว อีกอย่างคือการขึ้นเนินหรือสะพาน ก้อลุ้นๆ ระวังรถไหลนิดหน่อยครับ นอกนั้น ถ้าขับทางไกล ก้อเหยียบมันเลย พอดีขับเป็นแต่เกียร์ธรรมดาคับ อยากฝึกขับออโต้ กะเขาบ้างเหมือนกัน

เห็นด้วยอย่างยิ่งยวดยานยนต์กับคุณ eak0308 ครับ
ครั้งแรกที่ผมขึ้นเนินสูง ๆ ก็ไม่ได้เผื่อพื้นที่สำหรับแรงส่งให้กับรถ แถมยังเลี้ยงคลัชท์มากเกินไป ผลคือ "กลิ่นไหม้ออก"
แต่ตอนนี้ผมคุยกับน้องเงินงอกของผมได้เป็นทีมเดียวกันแล้วครับ  emo23

ออฟไลน์ Noonung_CM

• ATC. Staff Team
  • ไมล์ 2001-3000
  • เจ้าของกระทู้
  • คะแนน Like 61
  • ATC.081
  • Awards 40 Bronze Medal Almera Drivers
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: หนูหนึ่ง
ยังไม่ได้รถเลย ขับแต่สิงกระบะ
ยิ่งคุยกันต่อก้อยิ่งเจ็บ......เพราะ
ถึงยังไงเราก้อไม่ใช่........
คนที่ใช่ของเขาอยู่ดี
                                 By Noo 1 ATC

ออฟไลน์ oldmanschild

• *
  • ไม่หวั่น...แม้วัน เมามาก
  • Awards
การที่ปล่อยคลัชท์ไม่สุด ผมส่าก็ขึ้นอยู่กับตำแหน่งเบาะนั่งที่เราปรับตั้งด้วยนะครับ ผมจะเหยียบคลัชท์จนสุด แล้วปรับเบาะให้พอดีกับที่ผมยืดขาเกือบสุดครับ จะทำให้ไม่ต้องยกขามาก เข่าไม่ติด ง่ายต่อการเลี้ยงคลัชท์และเบรคได้นุ่มนวลครับ
 emo3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30ธ.ค.2011, 13:22:32 โดย oldmanchild »
ATC.150

ออฟไลน์ rogerover

• ไมล์ 50-100
  • *
ถ้ารถติดอยู่เนินสะพาน ใช้เบรคมือช่วยกันรถไหล แล้วเข้าเกีย1 ค่อยๆปล่อยครัช พอรถเริ่มขยับก็เอาเบรคมือลงครับ

ออฟไลน์ jinny

• *
  • Awards 20 Silver Medal Almera Drivers
ทุกวันนี้ก็ยังลุ้นว่า รถจะไหล เวลาติดทางขึ้นเนินไหม

ออฟไลน์ OHHO

• *
 emo51 ขับ m/t เหมือนกันค่ะ ลำบากตอนขึ้นเขาปัก..เมื่อยขามากค่ะ

ออฟไลน์ Ampz`

• ไมล์ 301-600
  • *
  • คะแนน Like 20
  • Come to see me once in a while
  • Awards
กลัวตอนรถไหลที่สุดเลย ขับไม่ค่อยจะเป็น 55
►► APPIIAS  ... Hello!! You can call me Amp. //แอมค่ะ E MT ขาว สุโขทัย

ออฟไลน์ บัวบุญ

• *
ถ้าต้องหยุดรถบนทางชันมากๆ ดึงเบรกมือค้างไว้ เข้าเกียร์ 1 ค่อยๆปล่อยครัชพร้อมกับเหยียบคันเร่งให้สัมพันธ์กับปล่อยครัช พอรถเคลื่อนไปนิดหนึ่งแล้วค่อยปลดเบรคมือลงสุด ขับไปสักพักจะชิน และไม่กลัวขึ้นเนินอีกต่อไป ...

ออฟไลน์ joby

• ไมล์ 301-600
  • *
  • คะแนน Like 6
  • ยินดีที่รู้จักครับ ^^
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: JOB
เข้ามารับเทคนิคดีๆครับ

SimplePortal 2.3.5 © 2008-2012, SimplePortal