ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเทคนิคการขับขึ้นเขา  (อ่าน 9265 ครั้ง)

ออฟไลน์ ไข่ปิ้ง

• กำลังสะสมไมล์
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • คะแนน Like 0
สอบถามเทคนิคการขับขึ้นเขา
« เมื่อ: 28พ.ย.2011, 13:43:05 »
เรื่องมีอยู่ว่าผมได้มีโอกาส(ตั้งใจสร้างโอกาส)พาน้องอัลไปเที่ยวเชียงใหม่ครับ การขับขี่ทางปกติหรือขึ้นดอยขุนตาลก็ราบเรียบดีไม่มีปัญหา รถพุ่งปรี๊ดปร๊าด แต่ปัญหาคาใจมาเกิดตอนที่ขับขึ้นม่อนแจ่มแถวๆ โครงการหลวงหนองหอยครับ รู้สึกว่ามันไม่ค่อยมีแรงปรี๊ดปร้าดเลย (ทางชัน 30-40 องศาเกียร์ L) และเนื่องจากว่า ผมไม่เคยขับรถเกียร์ AUTO ขึ้นเขาชันแบบนี้ก็เลยไม่รู้ว่าสาเหตุที่มันไม่ปรี๊ดปร๊าดมันเกิดมาจากสาเหตุอันใด ข้อสันนิษฐานแบบปลอบใจตัวเองก็เช่น รถเรามัน eco car จะเอาแรงอะไรนักหนา หรือ รถเกียร์ AUTO มันก็ค่อยๆ ขึ้นแบบนี้แหละ (ค่อยๆ ขึ้นจริงๆ จนบางทีก็กลัวดับกลางทางซะเหลือเกิน) ผู้มีประสบการณ์หรือใครเคยขับในลักษณะแบบนี้โปรดชี้แนะด้วยครับ แฟนผมเป็นกังวลอยู่ (อ่าวเล่ามาซะตั้งนานนึกว่ารถตัวเอง 55) ขอบคุณครับ  emo7

ออฟไลน์ rachan

• ไมล์ 601-1000
  • *
  • ATC.026
  • Awards Top 20 Gold Medal Almera Drivers
Re: สอบถามเทคนิคการขับขึ้นเขา
« ตอบ #1 เมื่อ: 28พ.ย.2011, 14:12:18 »
ส่วนของผมใช้เกียร์ D ตลอดถ้าทางชันมาก ๆ หรือเวลาแซงใช้ โอเวอร์ไดร์ ช่วย เป็นปุ่มเล็ก ๆ ข้างเกียร์ด้านขวามือ เมื่อกดปุ่มจะแสดงคำว่า SPORT ที่เรือนไมล์ ถ้าเลิกใช้กดปุ่มอีกครั้งก็จะเป็นความเร็วปรกติ ซึ่งความเร็วรอบของเครื่องยนต์จะเพิ่มขึ้นมาอีกประมาณ 1000 รอบโดยไม่มีการรอรอบเมื่อกด โอเวอร์ไดร์ ครับ

ออฟไลน์ Cha_Cm

• ATC. Staff Team
  • ไมล์ 1001-2000
  • คะแนน Like 3
  • ATC. 021
  • Awards
« ตอบ #2 เมื่อ: 28พ.ย.2011, 14:47:48 »
ส่วนของผมใช้เกียร์ D ตลอดถ้าทางชันมาก ๆ หรือเวลาแซงใช้ โอเวอร์ไดร์ ช่วย เป็นปุ่มเล็ก ๆ ข้างเกียร์ด้านขวามือ เมื่อกดปุ่มจะแสดงคำว่า SPORT ที่เรือนไมล์ ถ้าเลิกใช้กดปุ่มอีกครั้งก็จะเป็นความเร็วปรกติ ซึ่งความเร็วรอบของเครื่องยนต์จะเพิ่มขึ้นมาอีกประมาณ 1000 รอบโดยไม่มีการรอรอบเมื่อกด โอเวอร์ไดร์ ครับ
ใช่เลยครับ emo36 emo36 emo36
อาจเป็นเพราะดอยม่อนแจ่มสูงชันมากเป็นพิเศษ จึงทำให้รถเหมือนไม่มีแรง หากกดปุ่มโอเวอร์ไดร์ช่วยก็มีพลังขึ้นมาเลยครับ  เคยขับรถที่ทำงานไปมานะครับ   emo33 emo33
จงเรียนรู้กฏ  เพื่อจะทราบวิธีการฝ่าฝืน  ที่เหมาะสม

ออฟไลน์ almera

• ไมล์ 101-300
  • *
« ตอบ #3 เมื่อ: 28พ.ย.2011, 16:18:37 »
ไอ้  โอเวอร์ไดรนี่  มีในทุกรุ่นของอัลเมร่าหรือเปล่าคะ

ออฟไลน์ Kayyasith

• ไมล์ 301-600
  • ATC.008
  • Awards Top 20 Gold Medal Almera Drivers
« ตอบ #4 เมื่อ: 28พ.ย.2011, 17:00:19 »
ไอ้  โอเวอร์ไดรนี่  มีในทุกรุ่นของอัลเมร่าหรือเปล่าคะ
คนที่ใช้เกียร์ cvt ทุกรุ่นครับ
กธ 6886 พิษณุโลก

ออฟไลน์ a-mara

• ไมล์ 301-600
  • *
  • ATC.007
« ตอบ #5 เมื่อ: 28พ.ย.2011, 17:03:17 »
ผมว่าถ้าทางชันมากๆใช้ L น่าจะดีกว่าค่อยๆขึ้นกดคันเร่งพอประมาณจะเซฟทั้งเครื่องและเกียร์เพราะยังไงก็ขึ้นได้เพียงแต่จะช้าหน่อยเหมือนจะล็อคไว้ที่ เกียร์ 1-2 ใช้อัตราทดเกียร์ช่วยน่าจะดีกว่า ผมเองมีประสบการณ์ขับขึ้นเขาตอนนั้นรถคันเก่ามีเทคนิคนิดหน่อยสำหรับขับทางชันยาว เช่น ดอยอ่างขาง ดอยอินทนนท์ คือลดเกียร์ลงมา 1 เกียร์ (เกียร์ธรรมดา)  เป็นการพักรถในตัวเมือความร้อนเริ่มจะขึ้น แล้วถอนคันเร่งให้รอบเหมาะสม ค่อยๆไปความร้อนไม่มีขึ้น เครื่องไม่ทำงานหนัก แต่ถ้ามั่นใจว่ารถดีไม่มีปัญหาไม่ห่วงหน้าห่วงหลังกดSPORT  อัดส่งไปเลย แต่ผมว่าไม่ควรทำทางชันมากยาวๆ ไม่ต้อง 1200 เครือง1800-2000 อาจไปไม่ถึงยอดดอยก็ได้แต่ก่อนผมไปทุกปีเจอรถใหม่ๆเสียข้างทางตลอดยิ่งถ้าเป็นไปได้ควรปิดแอร์ แต่เขาทั่วไปไม่จำเป็นครับสบายอยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28พ.ย.2011, 17:18:22 โดย a-mara »

ออฟไลน์ almera_mojo

• ไมล์ 50-100
  • *
  • ATC.096
  • Awards
« ตอบ #6 เมื่อ: 28พ.ย.2011, 18:17:38 »
ขอถามก่อนนะครับ ที่บอกว่าอืดจนเกือบจะดับนี่ได้เหยียบคันเร่งเพิ่มรึเปล่าครับ  ไม่ใช่ว่าเหยียบคันเร่งเท่าเดิมแล้วปล่อยให้รถมันขึ้นเขาไปเรื่อยๆนะถ้ายังงั้นมันก็คงจะจริงอย่างที่คุณว่านั่นแหละครับ ท่องเอาไว้ครับถ้าจะขึ้นเขาที่ชันๆต้องเหยียบคันเร่งเพิ่มครับ 

ถ้าให้ผมเดานะแฟนคุณคงใช้เกียร์ L ขณะกำลังขึ้นเขาที่ความชัน 30-40 องศาโดยที่กดคันเร่งไปแค่ 20-30% แล้วก็ปล่อยให้รถมันขึ้นเขาไปเรื่อยๆ  แล้วรอบมันก็จะตกลงเรื่อยๆจนเกือบจะเป็นรอบเดินเบา(รอบตอนที่จอดอยู่เฉยๆ)แล้วก็ไม่ยอมเหยียบเพิ่มชัวร์ เพราะเกียร์ L มันคือเกียร์ต่ำสุดมันจะไม่ทดเกียร์เพิ่มอีกแล้ว ถ้าไม่เหยียบเพิ่ม แน่นอนมันก็จะเป็นอย่างที่คุณบอกอ่ะครับ

ออฟไลน์ Noonung_CM

• ไมล์ 2001-3000
  • คะแนน Like 61
  • ATC.081
  • Awards 40 Bronze Medal Almera Drivers
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: หนูหนึ่ง
« ตอบ #7 เมื่อ: 28พ.ย.2011, 18:28:22 »
สงสัยอย่างนั้นอ่ะครับ ถ้ารู้ว่าจะขึ้นเขา ผมเหยียบส่งขึ้นเลยครับ ถ้าไม่ไหวค่อยขยับลงมา 1 เกีย ครับ
ยิ่งคุยกันต่อก้อยิ่งเจ็บ......เพราะ
ถึงยังไงเราก้อไม่ใช่........
คนที่ใช่ของเขาอยู่ดี
                                 By Noo 1 ATC

ออฟไลน์ ไข่ปิ้ง

• กำลังสะสมไมล์
  • *
  • เจ้าของกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 28พ.ย.2011, 18:48:58 »
ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ ก็อย่างที่บอกผมเพิ่งเคยขับเกียร์ AUTO ขึ้นเขาเป็นครั้งแรกยังไง ต้องมีแก้มือสักหน่อยจะลองทดสอบตอนไปปายอีกสักทริปแล้วจะมาเล่าสู่กันฟังนะครับ ขอบคุณครับ emo20

ออฟไลน์ almera_mojo

• *
  • ATC.096
  • Awards
« ตอบ #9 เมื่อ: 28พ.ย.2011, 19:36:44 »
ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ ก็อย่างที่บอกผมเพิ่งเคยขับเกียร์ AUTO ขึ้นเขาเป็นครั้งแรกยังไง ต้องมีแก้มือสักหน่อยจะลองทดสอบตอนไปปายอีกสักทริปแล้วจะมาเล่าสู่กันฟังนะครับ ขอบคุณครับ emo20

เดี๋ยวก็เริ่มชินครับ ไม่ใช่คุณคนเดียวครับที่เป็น เห็นบางคนบอกขับ วีออส แจ๊ส ยังงี้ยังเกือบขึ้นเขาไม่ไหว ผมก็งงๆผมเคยขับ BMW 318i(รุ่นเก่าปี 95) เครื่อง 1800 ยังขึ้นเขาสู้พวก วีออส ไม่ได้เลยครับ(ถ้าไม่เหยียบคันเร่งแบบหนักๆ) พวกเทคโนโลยีใหม่ๆทุกวันนี้แรงบิดสูงทุกรอบเครื่องยนต์อ่ะครับ   

พอดีเป็นเด็กแว้นเก่าอ่ะครับ เลยพอรู้จังหวะการเปลี่ยนเกียร์  emo23 emo23 

ออฟไลน์ wiwsan

• *
  • ATC.031
  • Awards 20 Silver Medal Almera Drivers
« ตอบ #10 เมื่อ: 11ธ.ค.2011, 20:39:52 »
พูดถึงการขึ้นเขาทางชัน รถเก๋งซึ่งวางเครื่องเบนซิน แรงบิดน้อย เวลาเร่งขึ้นเขาก็จะอืดเป็นธรรมดา ส่วนกระบะเครื่องดีเซลแรงบิดเยอะกว่ามาก ๆ เวลาขึ้นเขาสบายเลยครับ พวกกระบะรุ่นใหม่เดี๋ยวนี้มีเทอร์โบแปรผันแทบทุกยี่ห้อในรุ่นสูงขับพุ่งปรื้ด ๆ เวลาขึ้นเขายกให้เขาหละ

ออฟไลน์ rogerover

• *
« ตอบ #11 เมื่อ: 11ธ.ค.2011, 21:27:38 »
ถ้าชันมากๆ รถอะไรก็อืดครับ ยิ่งคิดจะแซงทางชันนี้ไม่ได้เลย

ออฟไลน์ intercare

• *
  • คะแนน Like 1
  • ATC.133 ทักทายทุกท่านคร๊าบ
« ตอบ #12 เมื่อ: 12ธ.ค.2011, 10:20:00 »
ถ้าขึ้นเขาแบบชันๆ ผมว่าต่อให้รถอะไรก็อึดนะ คันเก่าผมมาสด้า3เครื่อง2พัน ยังต้องค่อยๆไต่เลย  emo14

น้องอัลค่อยๆขึ้นได้นี่เก่งแล้ว ต้องค่อยๆใจเย็นๆครับ เดี๊ยวคงชิน emo20
เกิดเป็นคน จงทำดี ใน ทุกๆเวลาของชีวิต

ออฟไลน์ Noonung_CM

• ไมล์ 2001-3000
  • คะแนน Like 61
  • ATC.081
  • Awards 40 Bronze Medal Almera Drivers
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: หนูหนึ่ง
« ตอบ #13 เมื่อ: 12ธ.ค.2011, 19:21:18 »
 emo15
ยิ่งคุยกันต่อก้อยิ่งเจ็บ......เพราะ
ถึงยังไงเราก้อไม่ใช่........
คนที่ใช่ของเขาอยู่ดี
                                 By Noo 1 ATC

SimplePortal 2.3.5 © 2008-2012, SimplePortal