ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคถ่ายภาพท้องฟ้าให้ดูสวย  (อ่าน 1289 ครั้ง)

ออฟไลน์ Whalela01

• กำลังสะสมไมล์
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • คะแนน Like 0
  • ATC. มิตรภาพที่กว้างขึ้น
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: กระต่าย
ใครกดชัตเตอร์แชะภาพท้องฟ้าแล้วได้ภาพไม่สวยเลยสักครั้ง วันนี้เรามีทริคง่ายๆ มาแนะนำค่ะ รับรองว่าภาพท้องฟ้าของคุณจะต้องออกมาสวยอย่างแน่นอน หลายคนอาจจะเคยเจอปัญหาอยากถ่ายท้องฟ้าสวยๆ แต่พอกดชัตเตอร์ทีไรภาพท้องฟ้าที่ได้ก็ดูไร้สีสัน ไม่สดใสเอาซะเลย ความจริงแล้วเทคนิคการถ่ายภาพมันก็ไม่ใช่เรื่องง่ายๆ เอาซะเลย แต่ก็ไม้ได้ยากเกินกว่าจะเรียนรู้ได้ วันนี้เราเลยนำเอาทริคเล็กน้อยที่จะช่วยพัฒนาการถ่ายภาพท้องฟ้าของคุณให้ดีขึ้นมาฝากค่ะ

1. จัดองค์ประกอบให้ดี ในที่นี้หมายถึงคุณควรคิดให้ดีว่าคุณอยากถ่ายอะไรกันแน่ ภูเขา ลำธาร ต้นไม้ หรืออะไร จะได้โฟกัสกล้องถูกจุด ให้รูปมีความโดดเด่น ไม่ใช่ถ่ายมั่วๆ ไปเรื่อย แบบนั้นรูปจะดูเวิ้งว้าง ไม่มีชีวิตชีวา นอกจากนี้เรื่องแสงก็สำคัญ โดยเฉพาะอย่างยิ่งในภูเขา ซึ่งทิศทางของแดดอาจจะเบี้ยวไปบ้าง และจะถูกบดบังจากยอดเขา ฉะนั้นคุณก็ต้องเลือกมุมให้ดีก่อนค่ะ

อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ https://www.potatotechs.com/

ออฟไลน์ joby

• ไมล์ 301-600
  • *
  • คะแนน Like 6
  • ยินดีที่รู้จักครับ ^^
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: JOB
Re: เทคนิคถ่ายภาพท้องฟ้าให้ดูสวย
« ตอบ #1 เมื่อ: 14ก.ค.2017, 21:09:28 »
ขอบคุณสำหรับเทคนิคดีๆครับ

SimplePortal 2.3.5 © 2008-2012, SimplePortal