ข่าว

หัวข้อ: เปลี่ยนแบตเตอรี่ตอน 4 ปี 1 เดือน  (อ่าน 2957 ครั้ง)

ออฟไลน์ suchart2521

• กำลังสะสมไมล์
  • *
  • คะแนน Like 0
ผมออกรถ Nissan Almera รุ่น VL (CVT) เมื่อวันที่ 22 พย. 2012
ถึงวันนี้ก็ 4ปี 1 เดือน(เลขไมล์ 89500 กม.) ที่ต้องเปลี่ยนแบตเพราะว่าเมื่อวานตอนเช้า รถสตาร์ทไม่ติดเพราะแบตหมด
เลยใช้ Power Bank จัมฟ์สตารท์(ที่ซื้อPower Bank จัมฟ์สตารท์ ติดรถไว้เพราะเคยจอดรถทิ้งไว้แล้วลืมปิดไฟหน้ารถ แล้วแบตหมด สตาร์ทไม่ติด ประมาณ 4 เดือนก่อน หลังจากวันนั้นเลยซื้อมาติดรถไว้) พอสตาร์ทรถติด ก็ขับมาทำงาน พอตอนเย็นจะกลับก็สตาร์ทไม่ติดอีก เลยใช้Power Bank จัมฟ์สตารท์ อีกรอบ ตอนนี้ก็เลยตัดสินใจว่าคงต้องเปลี่ยนแบตแล้วละ วันนี้ตอนเช้าก็ต้องใช้ Power Bank จัมฟ์สตารท์ อีก 2 รอบ (ตอนออกจากบ้านมาทำงาน และตอนเอารถไปเปลี่ยนแบตที่ศูนย์รถ) ที่มาเปลี่ยนที่ศูนย์นิสสัน เพราะอยากได้แบตรุ่นเดิมเพราะอึดมาก และจะได้ให้ศูนย์เช็ครถให้ด้วยเลย สรุปค่าเสียหาย ค่าแบต 3045 บาท (รวมแวทและค่าแรง) 
ไม่ทราบว่าเพื่อนๆเปลี่ยนแบตกันตอน ใหนบ้างครับ
หมายเหตุ : 1)ก่อนแบตจะหมด ไม่เคยมีอาการสตาร์ทยากหรือสตาร์ทไม่ติดเลยครับ รถใช้งานทุกวัน อยู่ๆก็เป็นเลย แต่ใช้เกินคุ้มแล้วละ ยังโดนพนักงานแซวเลยว่าใช้แบตคุ้มมาก
                2) พนักงานศูนย์ นิสสันชลบุรีสาขาบุคโค บริการดีมาก ไม่เคยผิดหวังที่ใช้บริการที่นี่ แถมล้างรถฟรีให้ทุกครั้งที่มาใช้บริการ

emo1 emo19 emo55

ออฟไลน์ joby

• ไมล์ 301-600
  • *
  • คะแนน Like 5
  • ยินดีที่รู้จักครับ ^^
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: JOB
Re: เปลี่ยนแบตเตอรี่ตอน 4 ปี 1 เดือน
« ตอบ #1 เมื่อ: 17ธ.ค.2016, 17:03:31 »
ของผมก็น่าจะใกล้หมดแล้วเหมือนกันนะครับ 4 ปีแล้วไฟเริ่มรวนๆ

ออฟไลน์ juedmusic

• *
  • ATC. มิตรภาพที่กว้างขึ้น
  • จังหวัด: phitsanuloke
  • ชื่อเล่น: jued
Re: เปลี่ยนแบตเตอรี่ตอน 4 ปี 1 เดือน
« ตอบ #2 เมื่อ: 12ก.พ.2017, 22:12:19 »
ของผมก็3ปีครึ่งแล้วครับยังใช้ได้ดีอยู่ แต่ก็ไม่กล้าเปิดไฟทิ้งไว้นานๆเวลาดับเครื่อง กลัวแบตหมด ให้ร้านเช็คแบตเชาบอกว่ายังดีอยู่ ลองถามร้านนอกดูราคาจะถูกกว่า0หน่อยและไม่ต้องเสียvat7%

ออฟไลน์ yellowdiamonda

• *
« ตอบ #3 เมื่อ: 02มี.ค.2017, 13:01:00 »
อาการเตือน ก่อนที่แบตจะใช้ไม่ได้นี่
มันมีอาการอะไรบ้างครับ

จะได้รู้และเตรียมตัวไว้ก่อนได้

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ teep5029

• *
  • ชื่อเล่น: teep5029
« ตอบ #4 เมื่อ: 25ต.ค.2017, 15:10:10 »
ของผมก็เพิ่งเปลี่ยนวันนี้เองครับ อาการก็คล้ายกันกับ จขกท  คือแรกๆเปิดไวผ่าหมอกทิ้งไว้ขณะขับช่วงฝนตก ลืมประมาณ 2 ชม
   สตาทไม่ติด อาการไฟที่หน้าจอติดๆดับๆ  และมีเสียง รีเลย์ดัง แป๊กๆ รั่วๆ ครับ ระหว่างบิทกุญแจเพื่อสตาร์ท     
ต้องพึ่งพาคนใจดีจั้มให้  เป็นอย่างนี้ สองสามครั้ง     ลองถอดแบตเตอร์รี่มาล้าง ใช้น้ำร้อน น้ำยาล้างห้องน้ำ ตามใน ยูทรุป แนะนำ เสร็จแล้วชาทร์ไฟ ใช้ได้ สองวัน ตอนเช้าก็ไม่ได้อีกแล้วครับ       ตัดสินใจซื้อแบต  GS Q-85  65 A  2600 คืนตัวเก่า ลดไป 400 เหลือ 2200   
ทางร้านใจดี ตรวจเช็คไฟรั่ว  -- ปกติ   แต่ เช็คระบบ ไดนาโม  ปรากฏว่า ทางร้านบอกไม่ค่อยดีแล้ว 
ปกติจะต้องวัดได้ 14 V แต่นี่ วัดได้แค่ 13 V     
ยังกลุ้มๆ ต้องเสียตังอีกแล้วหรือเนี้ยะ เพิ่งซื้อรถคันนี้มือสอง ปี 2012 ยังไม่ทันจ่ายงวดแรกเลย...
ถามราคาไดนาโม ที่ศุนย์ 9,500  ร้านรับทำรับแปลงของเป็นใหม่แทนได้ 2000 กว่า