ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ธรรมดา กับ ออโต้ ดีแตกต่างกันยังไงคับ กูรูช่วยแนะนำหน่อยคับ  (อ่าน 3946 ครั้ง)

ออฟไลน์ kaka

• กำลังสะสมไมล์
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • คะแนน Like 0
  • ATC.250
  • Awards

ไอ้ลูกพ่อ  E MT  ขาวๆๆ

ออฟไลน์ Istheone

• *
  • 1.2E=MTกำลังสอง
เกียร์ธรรมดา : ขับขี่สนุก ออกตัวทันใจ ได้รถไวกว่า แบตหมดเข็นก็ติดเครื่องได้ เวลามีปัญหาเอารถคันอื่นลากได้เลยไม่ต้องอาศัยรถยก  emo36

เกียร์ออโต้ : ข้อดีสุดๆๆขับสบายมากกก สบายเยอะเลย  ดูหรูหราไฮโซ นิยมมาก ระบบCVTได้ใจ แต่ได้รถช้าถึงช้าที่สุด  emo36

...อยู่ที่การใช้งานของคุณครับ ในเมืองก็เกียร์ออโต้ไปครับ รอหน่อยต้องทนเพราะเราต้องใช้อีกยาวนานนนน
...ส่วนตัวออกเกียร์ธรรมดาครับ เพราะอยู่ ตจว.เลยใช้แบบภูธรบ้านๆไป เข้า กทม ทีก็ได้ทดสอบข้อเข่าซ้ายไปในตัว emo7
ฝากร้านขนมจีนด้วยจ้า http://www.kanomjeenjason.com

ออฟไลน์ Kayyasith

• ATC. Staff Team
  • ไมล์ 301-600
  • ATC.008
  • Awards Top 20 Gold Medal Almera Drivers
ตอบได้ดี ประมาณนี้แหละครับ emo1
กธ 6886 พิษณุโลก

ออฟไลน์ thanachot

• *
ข้อมูลดีมาก เพื่อนๆคงตัดสินใจได้ง่ายขึ้น

ออฟไลน์ zees

• *
  • "น้องเฉาก๋วย"
 emo1 ข้อมูลดีๆๆเก็บไว้ประดับสมอง
@ PK.99 VIP STYLE
       Name Poud

ออฟไลน์ หมีน้อย

• ไมล์ 101-300
  • *
  • แก้มชมพู ดูดีมีเลือดฝาด ATC.281
  • Awards
ต้องถามตัวเองอ่ะครับว่าปรกติใช้แบบไหน  ในเมืองทุกวันเจอแต่รถติด Auto ด่วนเลย หรือ อยู่ต่างจังหวัด รถติดไม่รู้จัก Manual อย่างเดียวอย่าได้แคร์ 555  emo1
ไม่ได้เจ้าชู้ แต่เนื้อคู่มันเยอะ 555

ออฟไลน์ Red_Labor

• ATC. Staff Team
  • ไมล์ 7001-8000+
  • คะแนน Like 243
  • จะรักไม่ง่าย จะได้ไม่ยากส์
  • Awards
รถติดมาก แต่ติดใจแต่เมน่วลลลลลล
การซักผ้าให้เมีย ไม่ใช่เรื่องน่าอาย

ออฟไลน์ kaka

• *
  • เจ้าของกระทู้
  • ATC.250
  • Awards
ไอ้ลูกพ่อ  E MT  ขาวๆๆ

ออฟไลน์ moonoy01

• *
  • คะแนน Like 8
  • ATC.364
  • Awards
สรุป เกียร์ Auto CTV ขับทางไกล จะประหยัดกว่าคับ

ออฟไลน์ rachan

• ไมล์ 601-1000
  • *
  • ATC.026
  • Awards Top 20 Gold Medal Almera Drivers
ลองขับเกียร์ ออโต้ แล้วจะรู้ว่าขาข้างซ้ายไม่ได้ใช้ประโยชน์เลย เพราะใช้ขาข้างขวาข้างเดียวในการขับรถ
เกียร์ออโต้ ขับสบายง่ายสุด ๆ เหมาะสำหรับมือใหม่มาก ๆ แต่ขับในเมืองจะเปลืองน้ำมันสักนิด ทางยาว ๆ ไม่หนีกันเท่าไร
เกียร์ธรรมดา เหมาะสำหรับผู้ที่ชอบใช้ความเร็วเพราะปรูดปร้าด ดี  ขับในเมืองจะประหยัดน้ำมัน ทางยาว ๆ ก็ไม่หนีกันเท่าไร    รถที่บ้านผมเกียร์ ออโต้ทุกคัน เพราะมันขับสบายที่สุด คุ้มค่าเงินที่เสียเราไปครับ

ออฟไลน์ kengkmd

• *
  • คะแนน Like 23
ข้อดีข้อด้อยต่างกันพอสมควรครับ จริงแล้วก้ออย่างที่คุณIstheone ว่าไว้ก้อถูกต้องชัดเจนนะครับ

แต่ถ้าในมุมมองของผมแล้วนั้น เกียร์ธรรมดาขับสนุก สำหรับคนที่ขับเป็น ราคาถูกกว่า อัตราทดรอบได้ใจกว่า

เวลาขึ้นดอยทันใจกว่า  ทำความเร็วได้ดีกว่าออโต้ เวลาที่แบตหมดสามารถเข็นติดได้ นี่คือข้อดี

ส่วนข้อเสียสำหรับเกียร์ธรรมดานะครับ

ผู้หญิงโดยส่วนมาก( แต่ไม่ใช่ทุกคนนะครับ ) จะขับไม่ค่อยเป็น เลยทำให้ราคาขายต่อเกียร์ธรรมดาจะถูกกว่าออโต้มาก ๆ

อีกอย่างนึง ถ้าคนที่ขับเกียร์ธรรมดาไม่ค่อยเป็นแล้วชอบลากเกียร์บ่อย ๆ ทำให้เปลืองน้ำมันกว่าออโต้

เวลาขับรถติด ๆ ปวดหัวเข่าซ้ายมาก ๆ เพราะต้องเลียคลัทอยู่ตลอดเวลา น้ำมันเกียร์ต้องเปลี่ยนทุก ๆ 40000 โล

ถ้าเกียร์ออโต้ CVT เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ที่ 100000 โล จะดูด้อยกว่าออโต้เล็กน้อยในเรื่องของความหรู

ส่วนเกียร์ออโต้ CVT ข้อดีคือ

ขับสบายมาก ๆ นิ่มนวลไม่มีกระตุกเมื่อเปลี่ยนเกียร์ หรู ดูมีระดับ เวลารถติดก้อชิล ๆ สบาย ๆ ใครก้อขับได้

ราคาขายต่อดีหาขายง่าย ผู้หญิงขับได้เกือบทุกคน มีระบบ I Dling STOP ช่วยประหยัดเวลาขับในเมืองด้วย

ไม้ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์บ่อย ๆ  มีปุ่ม SPORT ไว้ให้กดเล่นสนุก ๆ ด้วย  สรุปคือ สบาย หรู และนิ่มนวล ราคาดี

ส่วนข้อเสีย

บางครั้งรอบก้อไม่มาดั่งใจสั่งอาจจะรอนิสนึงถ้าเทียบกับเกียร์ธรรมดา ความเร็วสูงสุดสู้เกียร์ธรรมดาไม่ได้

เวลาขับอาจจะง่วงได้เพราะมันสบายเกิน เวลาขึ้นดอยจอด้อยกว่าเกียร์ธรรมดาอยู่เล็กน้อย (ถ้าคนขับเป็นและก้อชำนาญ

อาจจะไม่ต่างกันมากเท่าไหร่แต่ยังไงก้อด้อยกว่าอยู่ดี )  ที่สำคัญเวลาแบตหมด   ต้องหาสายพ่วงแบตอย่างเดียว 

เพราะเข็นไม่ติด เวลาชุดเกียร์เสียจะซ่อมยากส์กว่าเกียร์ธรรมดาแน่นอนเหอ ๆ คร่าว ๆ ก้อน่าจะประมาณนี้แหละคับ

emo33 emo33 emo33

ปล.อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับไม่ได้อ้างอิงมากจากอะไรเลย จากข้อมูลการใช้ส่วนตัวล้วน ๆ เลย

อาจจะไม่ถูกต้องหรืออาจจะไม่ถูกใตใครหลาย ๆ คนก้อต้องขออภัยด้วยครับผม แฮ่ ๆ ๆ  emo33 emo33

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24ม.ค.2012, 12:02:44 โดย kengkmd »
สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมโทร 085 7303142 เก่ง kmd คับ เมลล์ผม keng_7002@hotmail.com ขอรายละเอียดทางเมลล์มาได้ครับ

• *
  • ATC.026
เคยขับรถเกียร์ออโต้ มาแทบทุกค่าย ยอมรับว่าเกียร์ ออโต้ ของนัองอัลเมร่า ช่วงเปลี่ยนเกียร์จะไม่มีความรู้สึกเลย นิ่มมากๆ ส่วนค่ายอื่นๆ ช่วงเปลี่ยนเกียร์ จะรู้สึกได้ว่ามีอาการกระตุกเล็กน้อย ถึงปานกลาง เกียร์ออโต้ น้องอัลเมร่า เขาดีจริงๆ ครับ ขอแสดงความนับถืออย่างสูง

ออฟไลน์ johnlee@ST

• *
  • คะแนน Like 7
เคยขับรถเกียร์ออโต้ มาแทบทุกค่าย ยอมรับว่าเกียร์ ออโต้ ของนัองอัลเมร่า ช่วงเปลี่ยนเกียร์จะไม่มีความรู้สึกเลย นิ่มมากๆ ส่วนค่ายอื่นๆ ช่วงเปลี่ยนเกียร์ จะรู้สึกได้ว่ามีอาการกระตุกเล็กน้อย ถึงปานกลาง เกียร์ออโต้ น้องอัลเมร่า เขาดีจริงๆ ครับ ขอแสดงความนับถืออย่างสูง

เพราะเกียร์ออโต้อัลเมร่า เป็นแบบสายพานทดแปรผันต่อเนื่อง CVT ครับ continuously variable transmission

ไม่มีลูกเฟืองเปลี่ยนไปมาครับ
รถที่ใช้เกียร์แบนี้ในบ้านเราคือ
1.อัลติส รุ่นปัจจุบัน
2.เทียน่า
3.คัมรี่ไฮบริด
4.แลนเซอร์ อีเอ๊ก
5.บริโอ้
6.แจ๊ส ซิตี้ โฉมเก่า 88-110 แรงม้า
7.อ้อ มาร์ชด้วย

• *
  • ATC.026

SimplePortal 2.3.5 © 2008-2012, SimplePortal